Hạng B1
25/8/05
51
0
0
Tôi mua 1 chiếc KIA CD5 PS từ lúc mới hiện tại được 15 nghìn km, chạy có hiện tượng máy gõ mạnh ( như diesel ) khi nhả côn vào mớm ga, kê cả số to hay nhỏ. Nhấn ga mạnh thêm tí nữa thì hết

Hiện tượng này hay gặp trong 1 số trường hợp:
. Khi chạy có điều hòa và chở thêm người.
. Khi chạy gặp nhiều đèn xanh đèn đỏ. ( tức là côn và ga thay đổi nhiều, liên tục )
. Không phải ngày nào cũng bị, nhưng đã bị là bị suốt hành trình.
. Mới chạy, máy chưa nóng nhiều thì không bao giờ bị.

Hỏi hãng thì bảo có thể chỉnh lại điẹn hoặc xem lại xăng nhưng rốt cục chỉnh xong vẫn vậy.

Lúc mới mua là tôi mới có bằng lái xe, có thể chạy côn số không hợp lý, hiện giờ để ý hơn, chịu khó về số không ép ga nữa thì đỡ hơn nhiều nhưng vẫn không hết hẳn hiện tượng này.

Có bác nào gặp bệnh này không, có thể do tôi lái xe chưa thạo hay xe KIA CD5 nào cũng vậy, hoặc do thời gian đầu chưa lái quen làm máy kém đi chăng ?

Cảm ơn các bác trước
suti

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48
RE: KIA CD5 PS - máy hơi bị kêu!

CD5 chạy cỡ 20K là supap bị gõ rùi. Bữa trước tôi đi kiếm CD5 đã xem cả 5 - 6 cái nhưng cái nào cũng vậy. Bản hãng nói, theo qui trình bảo dưỡng thì 25K là phải rắc lê supap. Tuy nhiên hỏi mấy bác lái xe già thì nói để nó gõ cho ...vui tai; chạy lại nhẹ máy; mở máy rách việc lém :D:D.
Cái chính là xe dung tích máy nhỏ thì phải chạy xe theo đà là chính. Kéo máy lạnh, chở nặng thì phải lên được tốc độ cỡ 40Km/h để sang đuợc số 3 cho máy êm. Nếu cứ số 2 mà bò 10-15Km/h thì xót máy lém.
Mới chạy CD5 được 1 tháng. "Kinh nghiệm" có vậy; nếu có gì sai xin các bác chỉ giáo cho em luôn . Thanks[8|][8|]

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Bác gấu nói thế nào ấy chứ xe tôi chạy 28k mà có thấy máy gõ đâu, chỉ thỉnh thoảng có tiếng xít xít của dây cu-roa thôi, hay cu-roa kêu to quá mà ko nghe tiếng máy gõ ? Xe chạy tầm 30-40km/h thì máy êm lắm (kể cả có điều hòa)

Hạng B1
25/8/05
51
0
0

Máy em chỉ kêu khi đi thật chậm, đén xanh đèn đỏ chẳng hạn, đỡ côn, sau đó nhả côn vào ga thì bắt đầu kêu, nhấn mạnh ga tiếp thì hết. Hoặc đang đi số 2, số 3 nhả hết ga chạy chậm chậm, sau đó bắt đầu vào ga để vọt là cũng kêu, ấn mạnh thêm thì hết.
Có lẽ đúng là supáp đấy, như ở xe máy cũng vậy, ép ga ép số là gõ ngay. Tuy nhiên xe em hôm nào đã kêu là kêu suốt, cài số 1 rồi bắt đầu vào ga cũng vẫn kêu. Bây giờ chạy quen chịu khó dồn số ngay từ đầu thì đỡ rồi, nhưng người khác không quen xe chạy thế nào cũng bị kêu. Bọn nó đổ tại mình không biết đi xe làm máy móc xuống nhanh quá :)
Suti

Hạng B2
9/11/04
158
1
0

Xe em chạy 25k km có thấy kêu gì đâu. Đi xe này các bác phải chịu khó đi bảo dưỡng cân chỉnh máy định kỳ mỗi 6 tháng, chịu khó lên xuống số, đừng ép ga. Có lần em đi Đà lạt dừng đổ xăng dọc đường, không biết nó đổ xăng loại gì mà chạy nó bị rốc máy, về Sg đổ lại bình xăng khác thì lại êm ru.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Trích đoạn: thich4banh

Ơ, bác Gấu này...10 ~ 15km/h không bò số 2 thì bò số mấy??? [8|]

Thì phải chấp nhận KÊU. :D:D.

@ các bác

Khái niệm KÊU còn tuỳ thuộc vào người lái và tuỳ thuộc vào độ ồn xung quanh.
Với em thì nó kêu tý tẹo em cũng biết vì đường phố Huế vắng vẻ, yên lặng lém.
Có điều CD5 chạy phải từ 40-50Km/h trở lên thì tiếng máy mới NGỌT. :(:(

Trích đoạn: voiturefolie

Xe em chạy 25k km có thấy kêu gì đâu.

@ bác voiturefolie
Cái xe "của bác", bác không thấy nó kêu nhưng em vẫn nghe thấy nó lọc cọc từ khi trong Sì gòn cơ đấy

Hạng B1
25/8/05
51
0
0

Có bác nào ở HN đi CD5 không, các bác hay bảo dưỡng định kỳ ở đâu, em hay vào hãng VMC ở KM 9 đường Nguyễn Trãi, nhưng họ làm có vẻ qua loa lắm, vẫn khen xe mình tốt lắm, không cần làm gì đâu.

suti

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Các bác đi CD5 cho em hỏi trên xe các bác có dán mấy con tem chỉ định của nhà SX ở sau cánh cửa hay dưới nắp capo gì đó ko ? (về áp suất lốp, loại dầu máy, phanh, trợ lực...) em tìm đỏ mắt mà khắp xe chỉ thấy có nhõn cái tem "đừng mở nắp két nước khi máy nóng" [&:]

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Trích đoạn: STINGER

Các bác đi CD5 cho em hỏi trên xe các bác có dán mấy con tem chỉ định của nhà SX ở sau cánh cửa hay dưới nắp capo gì đó ko ? (về áp suất lốp, loại dầu máy, phanh, trợ lực...) em tìm đỏ mắt mà khắp xe chỉ thấy có nhõn cái tem "đừng mở nắp két nước khi máy nóng" [&:]

Trong sách hướng dẫn sử dụng, nó chỉ cái tem áp suất lốp nằm ở cách cửa sau bên phụ nhưng tìm chỉ thấy sơn láng tưng. Tìm mãi trong sách thì có ghi 2Kg/cm2 cho cả bánh trước và sau, không phân biệt số người ít nhiều. Bơm đúng 2Kg, chạy một mình thấy xe nhẩy tưng tưng. Có nên giảm xuống 1,8Kg không nhỉ???