Hạng B2
13/1/15
136
12.727
93
33
Kia và Hyundai xài chung động cơ, khung gầm. Hyundai nhắm tới phân khúc khách hàng già hơn, có tiền hơn nên nội thất xịn hơn. Kia thì nhắm tới giới trẻ nên thiết kế trẻ trung hơn

Hạng B1
2/6/16
60
49
18
Các cụ phải so Kia và Huyndai sản xuất ở cùng một nước thì mới công bằng.
Vd em đi mua con SUV cỡ B, trong hai con I20 active và Kia Soul thì em chọn Soul vì hàng nhập Hàn nguyên chiếc từ nội ngoại thất đều chất lượng hơn I20 nhập Ấn. Tất nhiên giá Soul nó đắt hơn I20 cả trăm chai.

Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
Em thấy Huyndai chả đổi mới gì nhiều sau những năm gần đây có KIA thì liên tục đổi mới các dòng xe nên NTD chọn là điều hợp lí , còn về độ bền thì kẻ tám lạng người nữa cân thôi . Cùng chung 1 hết mà.

Hạng D
22/6/08
1.017
789
113
Cụ không nên đoán ý em, vì ý em sẽ khác ý cụ. E chỉ nói cái sự thật thôi chư k chê hãng nào, hãng nào cũng có thế mạnh để phát triển. e chúa ghét mấy thằng thần thánh con xe mình đang đi, em đang đi cả HUYNDAI và KIA. Cụ k nên lẫn qua các vấn đề khác như: fan xe hàn, fan Kia, e đang phân tích với cụ về con số rõ ràng, nếu cụ có cơ sở e mời cụ chứng minh. Diễn đàn là nơi chia sẻ và học hỏi, nếu cụ không có ý khác thì ae không trách cụ mà khuyên cụ nên xem thôi hoặc ý kiến theo hướng cầu thị và thân thiện, nếu tư vấn thì cần có kiến thức và cơ sở thuyết phục ae sẽ rất cảm kích. E học và làm việc bên Germany, nên e được trải nghiệm nhiều, em đánh giá mọi thứ đều có cơ sở chắc chắn và e đánh giá cao 3 con xe 3 đang dùng ở Vietnam, với tiêu chí: giá, option, an toàn, cảm giác lái, chi phí vận hành,...: Forte 2012, Sonata 2011, và Optima 2016. E làm ra tiền, e thích e mua thôi, e không quan tâm nhiều đến chuyện cái xe bán lại bao nhiêu tiền sau vài năm e dùng. E gửi tặng cụ vài tấm hình con E 300 e mỗi lần e qua Đức làm việc và dùng nó, bên Đức và Italia Kia là hãng xe Hàn phổ biến nhất, trong đó sportage đầu bảng, sau là Sorento con xe này lúc nhà em mua mới 65,000eur, đi 3 năm giờ 52,000km, bán lại 28,000 Eur.
Đối với cha đó vios là vô đối đó bác, giải thích làm chi bác.

Hạng B1
26/5/17
79
31
18
31
Em cứ nghĩ chỉ khác nhau về thiết kế và trang bị chứ máy móc Huyndai và KIA là một chứ nhỉ .
Em thì nghe nói máy móc Hyun bền hơn Kia là sao nhỉ, còn về thiết kế thì Kia có vẻ năng động hơn xíu

VTP confirmed
Hạng B2
Em thì nghe nói máy móc Hyun bền hơn Kia là sao nhỉ, còn về thiết kế thì Kia có vẻ năng động hơn xíu
Cụ nghe đâu thì cho ae nguồn tham khảo đi, chứ ae không biết tgì cứ thấy mã động cố giống nhau thì hiểu là như nhau, hay ý cụ là bền cái khạc động cơ. Ý thứ 2 e đồng ý với cụ.

VTP confirmed
Hạng B2
Cụ nghe đâu thì cho ae nguồn tham khảo đi, chứ ae không biết tgì cứ thấy mã động cố giống nhau thì hiểu là như nhau, hay ý cụ là bền cái khạc động cơ. Ý thứ 2 e đồng ý với cụ.

Hạng B1
26/5/17
79
31
18
31
E cũng chả rành lắm, nên mới vô đây hóng, còn về máy móc thì ngồi cafe chém gió vs a e, 1 số người bảo vậy

VTP confirmed
Hạng B2
E cũng chả rành lắm, nên mới vô đây hóng, còn về máy móc thì ngồi cafe chém gió vs a e, 1 số người bảo vậy
E đang đi cả kia forte 2012(đã đi hơn 90,000km), optima 2015(20,000km) va hyundai sonata 2011(65,000km), cả 3 xe e thay nhớt mỗi 20,000km mà còn chưa cảm nhận được nó tốt hơn thế nào đâu, vài dòng chia sẻ của ngừoi đang đi xe 2 hãng này với cụ.

• Like
Reactions: nta139
Hạng B1
26/5/17
79
31
18
31
E đang đi cả kia forte 2012(đã đi hơn 90,000km), optima 2015(20,000km) va hyundai sonata 2011(65,000km), cả 3 xe e thay nhớt mỗi 20,000km mà còn chưa cảm nhận được nó tốt hơn thế nào đâu, vài dòng chia sẻ của ngừoi đang đi xe 2 hãng này với cụ.
Cám ơn bác đã chia sẽ, thú thật e đang phân vân Cerato vs Elantra, mà cứ lo lắng máy móc thế nào, vì ko có nhiều trải nghiệm, bạn thì khuyên mua xe Nhật ( Maz3)