Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Re:[KIA - Kia Morning] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Morning

Morning là dòng xe phổ thông, tiếp nối thành công của đàn anh là CD5, KIA đã cho ra đời Picanto, lại càng thành công vượt bậc hơn, nhờ kiểu dáng nhỏ gọn xinh xắn, tuy máy chỉ có 1.1 nhưng chạy rất bốc bắt đầu từ 80km/h nó tăng tốc lên rất mau, đi cao tốc em hay đua với các xe khác, lần nào cũng thắng, cũng có thể các xe kia nhát chăng:D
Em đã dùng qua thử cả 2 loại xe SLX nhập và của anh Hải rồi, xe chạy độ đầm đều như nhau, độ cách âm như nhau, chỉ có đều xe nhập sơn đẹp và tinh xảo hơn, lắp ráp chuẩn hơn, do tay nghề bên hãng KIA mẹ tốt hơn.
Đi xe nhập sướng cái là option nhiều, xe anh Hải tính ra cắt hết cả chục món luôn. Mua xe nhập thì chạy ngon hơn anh Hải, nhưng khổ nỗi hư không ai bảo hành, cũng phải vô TH làm, mua xe anh Hải thì sướng cái có bảo hành 3 năm/100.000km, tuy tay nghề của các KTV TH chưa cao, nhưng ít ra cũng có chổ để nắm áo:D
Đi Morning sướng cái phần điện của nó có nhiều món để độ, ngày mai em sẽ post hướng dẫn lắp chỉnh volang của Forte lên volang của Morning cho các bác xe và làm theo chơi nhé.

Tập Lái
9/1/12
10
0
0

mong các bác so sánh rõ hơn giữa xe nhập và xe của aHai đi ạ. giá xe mới giờ là nhiêu vậy bác, bản MT. tks các bác..

Hạng C
8/11/11
720
69
43
47
âu dương lâm,q.8,hcm

azurika nói:
Kin nói:
- vấn đề nhiên liệu: xe em số MT, xăng 95 giá 21300đ/lít. trước giờ cứ đổ 500 nghìn xăng là đi được 500km. tính ra chạy 1km mất 1 nghìn cho tiền xăng
- hôm 28 tết vừa rồi rửa xe, lọ mọ phát hiện ra cái kèn nằm trong hốc máy. thử mọi kiểu sao nó không kêu, tháo ra lấy kèn phía trước mũi lắp vào cũng không kêu, cắt dây từa lưa, thử cầu chì tá lả nó cũng hông kêu. trong lúc hoản loạn chợt nhớ đến bác jungle, bóc máy alo cho bác liền... vừa nghe em trình bày xong bác pháng ngay nó là cây kèn báo động. hic, mất cả ngày phải mày mò ráp vào...
p/s : hổm nay chưa có dịp, sẳn đây em cam ơn anh Trí jungle nhé.
500K/21.3 = 23.47Lít mà chạy những 500km, tính ra xe bác chỉ 4.69Lít/100KM?
Bác xe nào mà Tuyệt vời thế, hoặc có bí kíp gì truyền cho anh em không?
Em thì cứ trung bình tầm 10-11lit/100km
@skint: bác Skint có vẻ là "chiên dza" nhỉ, Vì những dữ liệu bác đưa ra em thấy khá phù hợp ... túi tiền. Chứ cứ lăng quăng thay nhớt, thay vỏ... cũng xót lắm.
ĐÚNG RỒI BÁC ƠI,XE BÁC HẢI SỐ MT ĐI ĐƯỜNG TRƯỜNG TỐC ĐỘ 70-80KM/H VÒNG TUA SỐ CHỈ SỐ 2, CHẠY DƯỚI 5L/100KM.
CÒN TRONG TP HOẶC ĐẠP TRÊN 100KM/1H VÒNG TUA SỐ 3: LÀ TRÊN 6L-7L TÙY...EM THÍCH CÁI XE NÀY ĂN NHẬU THÍCH GHÊ.

Hạng B2
6/6/11
137
1
0

có thớt này may quá, nhờ các bác giúp e, cái KM 2007 e hôm tết đi tự dưng tắt quạt gió giải nhiệt, quạt gió + máy lạnh trong xe tắt ngúm. mang qua kia PMH, a thợ điện PMH dò cả buổi sáng thì báo bị hư rơle quạt (trên giấy bác ấy ghi là: "ralay điều khiển quạt két nước") nên thay, nhưng e hổng biết trước đây ntn chứ bây giờ mở quạt gió trong xe thì quạt két nước mới chạy, không biết quạt giải nhiệt lúc chạy lúc tắt hay nó ứ chạy suốt nữa

phần nữa thì xe này chắc gắn bộ điều khiển lock cửa, nhưng sau khi a thợ ấy thay xong thì không câu dây bộ này hay sao mà lên xe chạy cửa k tự lock đc. và nguy hiểm hơn là đóng cửa là hắn tự lock cái kịch, lúc đó mà ra ngoài đổ xăng chẳng hạn đóng cửa hắn lock là xong phim luôn.
và điều cuối cùng xe e có camera de nhưng chắc bị tèo hay sao mà lúc de khi hiện khi không, và cái đầu đĩa không nghe FM đc. các bác tư vấn giúp e nhé.
mạo muội ngỏ ý bác jungle có cứu đc thằng e không ạh, lâu lắm rồi e k on với đổi nick chắc bác k nhớ nỗi e quá!
tks all!

Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com

táo dân nói:
có thớt này may quá, nhờ các bác giúp e, cái KM 2007 e hôm tết đi tự dưng tắt quạt gió giải nhiệt, quạt gió + máy lạnh trong xe tắt ngúm. mang qua kia PMH, a thợ điện PMH dò cả buổi sáng thì báo bị hư rơle quạt (trên giấy bác ấy ghi là: "ralay điều khiển quạt két nước") nên thay, nhưng e hổng biết trước đây ntn chứ bây giờ mở quạt gió trong xe thì quạt két nước mới chạy, không biết quạt giải nhiệt lúc chạy lúc tắt hay nó ứ chạy suốt nữa

phần nữa thì xe này chắc gắn bộ điều khiển lock cửa, nhưng sau khi a thợ ấy thay xong thì không câu dây bộ này hay sao mà lên xe chạy cửa k tự lock đc. và nguy hiểm hơn là đóng cửa là hắn tự lock cái kịch, lúc đó mà ra ngoài đổ xăng chẳng hạn đóng cửa hắn lock là xong phim luôn.
và điều cuối cùng xe e có camera de nhưng chắc bị tèo hay sao mà lúc de khi hiện khi không, và cái đầu đĩa không nghe FM đc. các bác tư vấn giúp e nhé.
mạo muội ngỏ ý bác jungle có cứu đc thằng e không ạh, lâu lắm rồi e k on với đổi nick chắc bác k nhớ nỗi e quá!
tks all!
Thợ câu dây tá lã rồi, quạt gió trong xe mở không mở gì, khi máy nó nóng lên thì nó phải ra lệnh cho quạt két nước chạy chứ, chẳng lẽ không mở quạt gió trong thì xe khỏi cần giải nhiệt sao?!
Còn cái vụ auto lock thợ cũng đấu nối lộn dây rồi, mới sinh ra cớ sự như trên, hôm nào bác rãnh thì chạy qua em coi lại nhé, mà nick của bác sao lạ quá.

Hạng B2
6/6/11
137
1
0

tks bác Jungle, e cũng nghĩ vậy, đâu phải lúc nào cũng mở máy lạnh, lúc k mở máy lạnh mà quạt két nớc k quạt là sôi nước.
e còn lưu số bác, e thu xếp hôm nào qu bác đc e alô hẹn bác trước nha.
àh, nick cũ của e là heo mọi bác ạh, yêu tiếng Việt nên password cũng là tiếng việt có dấu, quên pass nên... mất nick :(

Hạng C
24/12/06
759
60
28

Bác Jungle đang có chỉnh âm thanh trên Volăng..., nhưng sử dụng như thế nào bác Jungle mô tả chi tiết...xem A/E có nên ghé Bác liền kg???
Cảm ơn Bác.

Hạng B2
15/1/11
135
19
18

up cho kia lên đầu nhé

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp

skint nói:
Em giúp anh trả lời theo manual KM :
1. 8k km hoặc mỗi 4tháng tùy điều kiện nào đến trước. Nếu 1 năm đi chưa đến 8k thì tối thiểu thay nhớt 2 lần/năm (vì trong kkhí có hơi nước sẽ làm nhớt mau oxy hóa).
2. 10~12k km thì đảo vỏ. Trung bình thì 60~80k km thì thay vỏ hoặc độ sâu gai dưới 1.6mm

Pác này nói đúng nè
Em xin bổ sung 1 điều còn nên theo dõi loại nhớt nữa, loại tốt thì lâu hơn cũng được

Hạng D
4/11/11
1.141
26
38
56
TP HCM

azurika nói:
Kin nói:
- vấn đề nhiên liệu: xe em số MT, xăng 95 giá 21300đ/lít. trước giờ cứ đổ 500 nghìn xăng là đi được 500km. tính ra chạy 1km mất 1 nghìn cho tiền xăng
- hôm 28 tết vừa rồi rửa xe, lọ mọ phát hiện ra cái kèn nằm trong hốc máy. thử mọi kiểu sao nó không kêu, tháo ra lấy kèn phía trước mũi lắp vào cũng không kêu, cắt dây từa lưa, thử cầu chì tá lả nó cũng hông kêu. trong lúc hoản loạn chợt nhớ đến bác jungle, bóc máy alo cho bác liền... vừa nghe em trình bày xong bác pháng ngay nó là cây kèn báo động. hic, mất cả ngày phải mày mò ráp vào...
p/s : hổm nay chưa có dịp, sẳn đây em cam ơn anh Trí jungle nhé.
500K/21.3 = 23.47Lít mà chạy những 500km, tính ra xe bác chỉ 4.69Lít/100KM?
Bác xe nào mà Tuyệt vời thế, hoặc có bí kíp gì truyền cho anh em không?
Em thì cứ trung bình tầm 10-11lit/100km
@skint: bác Skint có vẻ là "chiên dza" nhỉ, Vì những dữ liệu bác đưa ra em thấy khá phù hợp ... túi tiền. Chứ cứ lăng quăng thay nhớt, thay vỏ... cũng xót lắm.
Bác skint nói chính xác đấy, em cũng chạy KM 2010MT của anh hải được 14 tháng mới hơn 7k km .Hè 2011 em đi Châu đốc lúc đi đổ đầy bình xăng và canh đồng hồ TRIP A = 0 ,khi về đến Vĩnh Long đồng hồ báo đi được 400km ,em tấp vào cây xăng và đổ đầy bình lại thì đồng hồ cây xăng tính đúng 400 nghìn .Xe em o độ gì cả khi mua về chỉ thay còi ,dán phim cách nhiệt Nprotech của bác Linh, gắn cản sau inox . Nói chung với tầm tiền 300 - 350tr thì em MN la vô đối, máy thì chỉ có 1.1 nhưng đi đường đèo dốc thì vô tư ,em đã cùng em nó chinh chiến khắp nơi lên núi, xuống biển về miền tây đủ cả rồi đấy nhé. Từ khi cưỡi em nó đến nay thì em nó chưa xãy ra sự cố gì về máy móc cả nói chung KM MT thì rất lành các bác ạ, còn KM AT em nghe nói có vấn đề về hộp số cả xe anh hải và xe nhập cũng thế, các anh em đi AT nhớ kiểm tra và thay nhớt hộp số để xe vận hành tôt hơn nhé. Chúc các anh em nhà MN nhiều sức khỏe và lái xe an toàn trên mọi nẻo đường.