Decal đẹp lắm đó bác chủ
Thank bác ạ
KL mới phải tháo ra đó bác. Thứ 1 là đi đăng kiểm phải tháo. Thứ 2 đi đường, nhất là đường xa, dễ bị xxx kêu vào hỏi thăm và xử phạt đó bác. Nghe nói khu vực sân bay bị xử vụ gắn thâm này hoài
Daj đi đăng kiểm thì em sẽ tháo ra, còn sân bay thì em ít khi đi lắm,có đi em toàn taxi thôi ạ, em gắn từ lúc mua xe tới giờ cũng 2 năm hơn cũng chưa thấy xxx nào thổi cái vụ cảng nhưng cũng cảm ơn bác nhắc nhở ạ(em cũng đi miền trung,miền tây rất nhìu)

• Like
Reactions: khunglongphoto
Hạng D
27/7/15
1.192
2.244
113
Chất lượng dầu ở VN lởm khởm thật.
View attachment 730997
Xe e cũng máy dầu..nhưng hầu như không bị dầu dỏm bao giờ..Bác nào máy dầu chịu khó cầm cái chai coca 1.5l đi mua trước rồi hãy đem xe đi đổ đầy.
Dầu chuẩn..nhìn rất TRONG VÀ CÓ ÁNH XANH ..chỉ hơi vàng nhẹ..không vàng đậm hay vàng như dầu ăn..Còn nếu không giống như e nói thì đích thực là dầu không đạt
Còn nữa mấy bác cứ nghĩ cây xăng nhà nước ví dụ như Petrolimex chẳng hạn là hàng chuẩn..thì e xin thưa mấy ông nhà nước là trùm hàng đểu..Như vụ năm ngoái gây chết xe hàng loạt là 1 ví dụ
Vì mấy ông lớn đó..hầu như rất ít bị kiểm tra.nên mặc sức tung hoành..còn mấy cây tư nhân thì ngược lại..luôn bị hành rồi kiểm cho lên bờ xuống ruộng..nên có thể nói tư nhân rất ít khi dám không chuẩn

Hạng C
15/12/14
731
1.077
93
HCMC
Xe e cũng máy dầu..nhưng hầu như không bị dầu dỏm bao giờ..Bác nào máy dầu chịu khó cầm cái chai coca 1.5l đi mua trước rồi hãy đem xe đi đổ đầy.
Dầu chuẩn..nhìn rất TRONG VÀ CÓ ÁNH XANH ..chỉ hơi vàng nhẹ..không vàng đậm hay vàng như dầu ăn..Còn nếu không giống như e nói thì đích thực là dầu không đạt
Còn nữa mấy bác cứ nghĩ cây xăng nhà nước ví dụ như Petrolimex chẳng hạn là hàng chuẩn..thì e xin thưa mấy ông nhà nước là trùm hàng đểu..Như vụ năm ngoái gây chết xe hàng loạt là 1 ví dụ
Vì mấy ông lớn đó..hầu như rất ít bị kiểm tra.nên mặc sức tung hoành..còn mấy cây tư nhân thì ngược lại..luôn bị hành rồi kiểm cho lên bờ xuống ruộng..nên có thể nói tư nhân rất ít khi dám không chuẩn
Bác cho lời khuyên nếu không mua của petrolimex thì nên mua của hãng nào được?

Hạng B1
27/3/15
82
53
18
38
Bác cho lời khuyên nếu không mua của petrolimex thì nên mua của hãng nào được?
Chỉ có đi xa thì mới phân vân lựa chọn chỗ nào. Gần nhà thì chọn 1 chỗ cảm thấy tin tưởng nhất thôi bác ạ.

Hạng D
16/10/11
1.728
9.178
113
Hôm qua em có đi đám ma trên Hóc Môn, trên xe em có chở 2 cặp vc anh chị và 2 vc mình tổng cộng 6 người,lúc đi ql22 đạp ép ga thử thì lên rất ngọt,ko có hiện tượng máy gầm lên và cũng ít hao xăng hơn(chip chân ga em để mức 4 thôi và em ghé rất nhìu chổ mà về kim xăng vẫn y nguyên),cảm nhận đầu tiên sau khi lên xe là vậy,đợi đi Phan Thiết sẽ test tiếp ạ
Cái bác gắn ở hình trang trước là gì vậy bác? máy dầu gắn có được không bác?

Hạng B2
10/9/10
264
974
93
Cục Fitch bác ạ, máy dầu/xăng đều gắn được
Cục Fitch nó là cái gì, nó hoạt động theo nguyên lý nào để giúp động cơ chạy tốt hơn ( êm, mạnh....), và đã có hãng xe nào có bộ phận tương tự như vậy gắn trên xe nguyên bản chưa ạ. Bác nào rành thì cho xin ít thông tin ạ.
Em cám ơn!

Hạng B2
6/2/17
398
1.458
113
Tình hình e chạy sò full xăng 2 cau sản xuất 2013 lấy xe cuối 2014 duoc 50k km . các bác cho hỏi xe em đổ 1 tr tiền xăng nhưng chỉ chạy được có 407 km(e đo theo ODo cho đen khi het xăng chứ cái chuong trình tính xăng của xe e thay nghi nghi và khong chính xác). nguyên do vì sao nhờ các bác cho e chút tư vấn với để đờ cho túi tiền eo hẹp.

Hạng D
27/7/15
1.192
2.244
113
Tình hình e chạy sò full xăng 2 cau sản xuất 2013 lấy xe cuối 2014 duoc 50k km . các bác cho hỏi xe em đổ 1 tr tiền xăng nhưng chỉ chạy được có 407 km(e đo theo ODo cho đen khi het xăng chứ cái chuong trình tính xăng của xe e thay nghi nghi và khong chính xác). nguyên do vì sao nhờ các bác cho e chút tư vấn với để đờ cho túi tiền eo hẹp.
E không làm máy xe hơi nên e không dám chắc chắn..e chỉ chia sẽ những gì e biết,nếu không đúng mấy bác cứ cho qua..
E có 1 cửa hàng máy nông nghiệp chuyên về động cơ 2t và 4T..Coi bugi có thể biết động cơ hao xăng hay không..màu bugi đen là thừa xăng,trắng là thiếu xăng..màu đỏ gạch là chuẩn.Xe hơi dùng phun xăng điện tử nên có thể xét những điều e nói trên là không đúng..nhưng cũng nên thử vì biết đâu phun xăng nó có vấn đề gây hao xăng

Phần còn lại thì kiểm tra thắng xe..Nếu bố thắng ép cứng quá cũng là 1 nguyên nhân gây tiêu hao nhiên liệu mà mòn dĩa..Kiểm tra bằng cách nâng bánh xe và thử quay bánh xe bằng tay.Sẵn thì vệ sinh thắng xe luôn..đơn giản và không tốn kém..Không quá khó để phải đưa ra hãng.

Dầu nhớt không cần quá xịn..hoặc siêu cấp làm gì..chỉ cần hàng khá trở lên..và cái quan trọng hơn nhớt cấp cao là thay nhớt thường xuyên..không phải lúc nào cũng chờ cho đủ km mới thay..e tầm 3500 là thay..trước khi đi xa e cảm thấy nên thay sớm hơn là e thay không tiếc vài trăm KM hay vài trăm ngàn tiền nhớt.
Kiểm tra nhiệt độ két nước..nếu qua vạch giữa thì máy cũng có sự cố gì đó.
Kiểm tra áp suất lốp..đảo bánh,cân mâm,bấm chì lại mỗi 5000km..Khuyên đảo vỏ luôn nếu cần
Nghe tiếng động cớ có rè rè hay gào nhẹ,hay ở mức ga thấp có ổn định..máy có rung lắc gì hay không.

Chịu khó nâng bánh xe..nhìn vào từng hốc bánh xe..kiểm tra kỹ tùng vết dầu (nếu có)..kiểm tra đất cát lâu ngày có bám vào nhiều ở chỗ nào không..nhất là mấy khớp truyền động hoặc khớp nối..coi luôn mấy cục cao su..Thường xuyên xịt gầm là điều nên và cần làm

Tay lái có bị lệch hay nặng hơn lúc mới không..cái này nhiều người bỏ qua lắm.
Bật máy lạnh xem nó có lạnh như lúc mới hay không..lọc máy lạnh còn sạch hay không,quạt máy lạnh quay mạnh hay yếu..cái này cũng nhiều người bỏ qua..máy lạnh cũng ngốn xăng kha khá đấy

Cuối cùng và quan trọng nhất..lọc gió động cơ..Nên thay đúng định kỳ hoặc sơm hơn càng tốt.Thường xuyên tháo ra dùng khí nén thổi vệ sinh cho bớt bụi bặm...Và đừng phí tiền vào ba cái lọc như K&N quảng cáo..Lọc giấy theo xe còn ổn hơn..
Video test lọc giấy theo xe và lọc K&N e post :(nếu muốn ngắn gọn thì xem từ phút 7.30):
Sau những đo đạc cụ thể thì cái lọc gió K&N đã được quẳng vào sọt rác.:(:(:(:( phút cuối cùng

PS: Xe em máy dầu với 1triệu e đi được quãng đường gấp 3 lần xe bác..e chạy thả ga ,không kìm chế bản thân nếu đường cho phép..máy lạnh luôn luôn on

Chỉnh sửa cuối: