Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Bác ngồi ở VN còn biết so sánh như thế thì sao không tự hỏi, bên Mỹ chắc họ mua sắm toàn qua mạng và không đi testdrive (testdrive thực thụ chứ chả phải chạy vòng vòng trước showroom như VN) quá. Thử chán chê xong đi mua xe Nhật chắc họ toàn bọn không biết xài tiền trong khi xe góp, nhà góp...
Xứ người ta chỉ cần cái xe có điều hòa và radio là đủ, phương tiện di chuyển có gì để khoe mấy cái option như ghế da, màn hình DVD, nhớ ghế...bác nên tự hỏi lại tại sao có người cày mấy năm mua được chiếc xe là phải gắn tới full cả inox -> cái này là tài sản, còn có người mua xe chỉ dán keo xong chạy bạ đâu quăng đó -> cái này là phương tiện.
Nên ở cái xứ xe hơi không phải ai cũng sở hữu được thì xe Hàn nó lòe được bằng option, còn đã thành phương tiện thì lòe cái gì?, bác thử ở đây mua con AB gắn full inox chạy qua nhà thằng hàng xóm đang đi chiếc y chang khoe coi nó phản ứng thế nào.
2 con số 360$ & 240$ bác so ở VN nhưng cầm tiền mua xe bên đó còn các mục như dịch vụ, lãi suất trả góp hàng tháng, khuyến mãi, bảo hành, bảo dưỡng....thì 2 con số bác nghĩ ở VN không đáng nhưng bên đó nó có giá trị khác cao hơn mấy cái option kia thì họ chọn cái gì đáng hơn là cái ghế da hay DVD, nhiều bang bên Mỹ còn cấm DVD vì làm tài xế lơ là thì bác chê cái màn hình bé tí làm gì.
Số tiền 5tr & 8tr không đáng với dân có khả năng sở hữu xe hơi ở đây, nhưng 360$ & 240$ với người đi xe bình dân bên đó đủ mua khá nhiều sản phẩm khác chất lượng cao phục vụ nhu cầu khác hơn là bỏ tiền cho 1 cái phương tiện di chuyển.
Sống ở đâu thì nên biết chỗ đó, Cerato full option mà bán bằng giá Altis thử vài tháng coi nó nằm ở đâu trong danh sách ở VN.

Khi nói đắt hay rẻ là trên cơ sở cùng spec, cùng dẫn động, các hệ thống an toàn, và options.

3 chiếc nêu trong bài là cùng phân khúc nhưng trang bị và spec như vậy thì Kia vẫn là rẻ nhất.

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Bọn Mẽo ngu nhỉ?

Highlander Mỹ bán Chủ yếu là 3.5. 2.7 yếu xìu bác ơi.

Về cơ bản xe Hàn cùng spec vẫn rẻ hoen xe Nhật, đó cũng là cái để cạnh tranh.

Riêng phụ tùng, hầu như các hãng Nhật Hàn dùng chung các nhà cung cấp nên không ngại.

Các nhà cung cấp linh kiện cao cấp cũng là cung cấp chung cho xe cao cấp, đó là lý do tôi chẳng lăn tăn mà đăng ký ngay Lũx SA dù có thời gian cả chạy xe Nhật và Đức tầm 15 năm.

Nếu chiếc Kia này lắp tại Việt Nam với máy 3.3 thì giá bán chắc nhỉnh hơn Sedona chút, tức là tầm 1.5-1.6 tỷ thì cũng sẽ bán chạy như tom tươi tại Việt Nam.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Khi nói đắt hay rẻ là trên cơ sở cùng spec, cùng dẫn động, các hệ thống an toàn, và options.

3 chiếc nêu trong bài là cùng phân khúc nhưng trang bị và spec như vậy thì Kia vẫn là rẻ nhất.
Bác nói thế với mình chỉ thêm phí lời, đọc thêm cái phân khúc này là bác tự hiểu mấy cái nói ra cũng chả ăn nhập gì với người mua xe bên đó.
Camry - Accord - Optima
Altis - Civic - Cerato
Đắt hay rẻ? Người đi mua xe rõ nhất và họ chọn xe Nhật (doanh số đã nói lên điều đó 1 thời gian dài), chứ k thông thái bằng bác phân tích cho lắm mà k hiểu khi hai sản phẩm nếu chất lượng k chêch lệch nhau thì k lẽ người dùng lại cứ đi mua đồ mắc.
Còn nếu nói đã rẻ hơn mà người ta vẫn chọn mua cái mắc thì chất lượng có vấn đề à :)

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Bác nói thế với mình chỉ thêm phí lời, đọc thêm cái phân khúc này là bác tự hiểu mấy cái nói ra cũng chả ăn nhập gì với người mua xe bên đó.
Camry - Accord - Optima
Altis - Civic - Cerato
Đắt hay rẻ? Người đi mua xe rõ nhất và họ chọn xe Nhật (doanh số đã nói lên điều đó 1 thời gian dài), chứ k thông thái bằng bác phân tích cho lắm mà k hiểu khi hai sản phẩm nếu chất lượng k chêch lệch nhau thì k lẽ người dùng lại cứ đi mua đồ mắc.
Còn nếu nói đã rẻ hơn mà người ta vẫn chọn mua cái mắc thì chất lượng có vấn đề à :)

Trao đổi trong diễn đàn không nên nói vậy bác. Bác check thị phần EU xem sao. Tại sao lại phí khi có thể cung cấp thông tin đa chiều.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Trao đổi trong diễn đàn không nên nói vậy bác. Bác check thị phần EU xem sao. Tại sao lại phí khi có thể cung cấp thông tin đa chiều.
Phí ở chỗ bác nói điều mình đã nói mà đi nói lại trong khi nếu mình k biết mình nói ra chi. Còn xe mới dc bán ra ở Mỹ, bác bảo mình check thị phần ở EU, mình cũng chả biết check để làm gì?
Bác hiểu dc cái đoạn tại sao mình đưa thêm 2 phân khúc sedan của Nhật - Hàn cho bác thêm thông tin k trước cái đã.

Hạng D
19/1/16
1.020
582
113
31
Thị trường giờ chuộng xe đa dụng nên kia ra chiếc này khá hợp lý, sẽ cướp cơm explorer đây. Số 1 phân khúc tại us là Ex chứ ko phải hilander hay pilot nên ko cần lăn tăn. Cũng giống như ở Vn ra xe suv 7 chỗ là so sánh với Fortuner...

Rbx confirmed
Hạng F
26/8/13
6.990
12.965
113
www.raobanxe.com
raobanxe.com
Lại bài của sedona. Ở mỹ để giá cao ngang với seinna hay oddyssey.. rồi babs ở mấy thị trường khác như vn với giá hơn 1/2 là ăn... con này về mà 1t5 thì lại chạy đầy