Tập Lái
24/9/15
4
1
3
56
Hình minh họa quá đỉnh , "rất hay và mọi nhẽ"...
Ngày xưa tôi đi học mà gặp được thầy như bạn , có lẽ giờ tôi phải thành Giáo sư Tiến sỹ cmnr..
Tiếc.

• Like
Reactions: hoangvuong2512
Tập Lái
27/9/15
14
15
3
Bác viết ngắn gọn, dễ đọc. Em xem một lần không hiểu. Đệch kệ bà nó đi, đọc vài lần là hiểu, mưa dầm thấm đất. KKK! Cảm ơn bác nhiều. Chúc bác khỏe và tiếp tục có bài viết mới.
Dạ vâng, sorry các bác mấy hôm nay bận chút nên chưa có thời gian viết nữa, trưa nay rỗi rỗi viết tiếp nhé các bác.
Bài 10: Hệ thống làm mát động cơ

Các bác biết rằng nhiệt độ động cơ làm việc rất nóng, ở kỳ nổ nhiệt độ trong động cơ có thể lên tới cả ngàn độ C, nhưng các bác lưu ý khoảng 30% nhiệt đốt cháy đó phục vụ cho việc chuyển hóa thành cơ năng đẩy piston, còn lại 30% nhiệt theo khí thải ra ngoài, 10% là mất do ma sát và kéo bơm nước, còn lại 30% chuyển vào hệ thống làm mát.

Bây giờ ta cùng nghiên cứu nguyên lý làm việc của hệ thống này nhé, các bác xem hình trước, xem kỹ và nhớ các bộ phận nhé.
View attachment 349596

Hình 10.1 - Tổng quan các bộ phận chính hệ thống làm mát động cơ
Giờ mới các bác xem đoạn video nguyên lý làm việc, cái này e search trên youtube thấy có của bác Đạt Nguyễn Trọng có dịch ra nên e lấy đỡ, tuy nhiều chỗ bác dịch hơi sách vở và hàn lâm 1 chút nhưng cũng cảm ơn bác. Khuyến cáo các bác newbie nên xem ít nhất 2 lần đến khi hình dung đc trong đầu rồi mới đọc tiếp nhé

Ok, xong chưa các bác, vậy là nguyên lý nó cũng ko có gì phức tạp đúng ko ạ.
Tóm lại đơn giản là nước trong ÁO NƯỚC lấy nhiệt của động cơ được BƠM NƯỚC đẩy đi qua VAN HẰNG NHIỆT đến bình nước trên của LƯỚI TẢN NHIỆT, sau đó chảy xuống được QUẠT không khí làm mát, chảy xuống bình nước dưới rồi vào động cơ.

Trên bình chứa nước trên có cái VAN AN TOÀN, khi nước nóng nở ra thì áp suất tăng lên, van này mở để nước chảy vào BÌNH CHỨA MỞ RỘNG để tránh nổ đường ống dẫn.

Một điểm thêm nữa là khi lái xe trời lạnh, các bác nhấn nút A/C (Air Conditioner - Điều hòa) ở trong bảng điều khiển (người ta gọi là táp lô đấy) và vặn nút điều chỉnh sang chế độ nóng thì 1 cái van trên đường ống ra bộ làm nóng mở, quạt của bộ làm nóng này quay để thổi hơi nóng vào cho các bác ấm.

Ok xong, có bác nào chưa hiểu nguyên lý ko, chưa thì xem kỹ lại nhé, còn nếu xem kỹ mà vẫn chưa hiểu thì đệch, thôi kệ bà đi, lỡ rồi cứ đọc nốt hết bài này đã, tối về nhà máu nó mới lên đc đến não hiểu cũng chưa muộn. :)))

* Bây giờ ta cùng xem các bộ phận trong thực tế ra sao nhé *
1. Áo nước
Hệ thống làm mát này chủ yếu là làm mát phần xilanh/piston thôi, nên trên thân máy người ta thiết kế các rãnh, ống bao quanh thân máy để chưa nước gọi là ÁO NƯỚC, như thế này
View attachment 349615View attachment 349617
Hình 10.2 - Áo nước

2. Bơm nước

Hình 10.3 - Bơm nước
Bơm nước thì cũng chẳng có gì phức tạp cả, chắc ko cần giải thích gì nhiều, cái bơm này được dẫn động từ trục khuỷu lên thông qua 1 cái dây đai.

3. Van hằng nhiệt
Nguyên lý thì như giới thiệu trong video ở trên rồi, hình ảnh thực tế các bác xem video ở dưới nhé. Chỉ lưu ý các bác là tuyệt đối ko bỏ cái van này đi nhé, e thấy nhiều bác, nhiều thợ bảo van này khí hậu việt nam nóng ko cần dùng, vứt xừ nó đi cho nước chạy nhanh và động cơ luôn luôn được mát. Sai lầm chết người.

Chúng ta cần hiểu rằng khi mởi khởi động, động cơ cần phải nóng càng nhanh càng tốt với 2 mục đích:
- Làm bốc hới nhiên liệu phun vào nhanh nhất có thế
- Làm dầu bôi trơn loãng ra nhanh hơn để bảo vệ các chi tiết

Khi nhiệt độ máy chưa đủ, đồng nghĩa là nước làm mát chưa đủ nóng (dưới 80-90 độ C), thì van hằng nhiệt đóng, ko cho nước làm mát đi qua lưới tản nhiệt để làm mát. Điều này giúp động cơ nóng càng nhanh càng tốt. Khi nước > 90 độ thì van này mở, nước đc làm mát.

Và khi bỏ van này đi, nước được làm mát ngay từ khi khởi động, thân máy mát, nhiên liệu phun vào ko bị hóa hơi hết, thứ nhất là đọng giọt và chảy xuống dưới các te qua các rãnh xec măng của piston, làm dầu bôi trơn bị biến chất, các chi tiết ko đc bôi trơn hoàn hảo dể bị mòn, hỏng, gãy...Thứ 2 là hao xăng tốn của. Thời gian đầu ko sao, những mỗi ngày một chút một chút thì các bác biết hậu quả rồi đấy.

4. Lưới tản nhiệt và quạt gió

Hình 10.4 - Lưới tản nhiệt
View attachment 349651
Hình 10.5 - Quạt gắn phía sau lưới tản nhiệt

Cái này hay lắp ở đầu xe đó, nên giữ lưới này luôn sạch sẽ để tản nhiệt cho tốt nhé các bác.
Các bác lưu ý quạt này được dẫn động từ trục khuỷu động cơ ra nhưng tốc độ quay của nó không phải lúc nào cũng bằng tốc độ quay của trục khuỷu bởi nó có 1 bộ ly hợp quạt (nhiều bác gọi ly tâm, nói chung là ly biệt), trước khi tìm hiểu nguyên lý bộ ly hợp này thì ta cùng xem tại sao lại phải có cái này.

Nếu ko có bộ ly hợp quạt, quạt lúc nào cũng quay cùng tốc độ với trục khuỷu, tuy nhiên, lúc nước làm mát chưa nóng, xe chay chậm mà quạt cứ quay vù vù thì vừa ồn lại vừa làm trục khuỷu kéo thêm tải cái này, mệt, tốn xăng. Ở tốc độ cao, (các bác phi đến nhà con e 100km/h), mà quạt nó vẫn quay theo trục khuỷu thì chỉ có là thiên nga gãy cánh mà thôi. Hoặc giả sử có quay đc thì nước nó mát quá mức cần thiết, động cơ nó mát quá cũng dở...haha. Nói chung cái này giúp để khi nước nóng thì nó quay nhanh, nước nguội thì nó quay chậm ko phụ thuộc vào trục khuỷu.

Thôi kệ bà nó đi, xem mợ này nó hoạt động sao

Cuối cùng, để có 1 cái nhìn tổng quan và thực tế hơn, mời các bác cùng tập làm quen với hệ thống nước làm mát qua video cách súc rửa và châm nước cho hệ thống làm mát

Hết bài 10 /HV (Còn nữa)

• Like
Tập Lái
13/1/15
17
14
3
35
Bác Hoàng Vương Cho e hỏi xe em CRV 2015 mới mua chạy nóng két nước kêu xèo xèo tiếng nhỏ có ảnh hưởng gì ko bác ??

Tập Lái
3/10/15
1
1
1
30
em là em phải lập nick để "Thích" và cám ơn bác thớt ạ. Quá ư là hấp dẫn luôn ạ. e rất đồng tình với quan điểm của bác: chỉ cần hiểu nguyên lý thì mọi chuyện là chuyện nhỏ, chỉ có lấy vợ nhỏ mới là chuyện lớn :))))).

Chúc bác sức khỏe và tiếp tục khai sáng cho những người còn "ngây ngô" về ô tô như em ạ.

• Like
Hạng B2
17/9/15
130
2.950
93
XXXX
Bác Hoàng Vương Cho e hỏi xe em CRV 2015 mới mua chạy nóng két nước kêu xèo xèo tiếng nhỏ có ảnh hưởng gì ko bác ??

Bác hỏi mông lung quá, kêu xèo xèo là có thể nước quá nhiệt độ nên sôi nhé, thường nước làm mát được duy trì từ 80 đến 95 độ. Động cơ mới thì thường nóng hơn động cơ bình thường, bác xem kim đồng hồ có quá mức trung bình ko nhé?

Nếu động cơ mà nóng quá thì cần phải xem lại hệ thống làm mát ngay, mà kiểm tra hệ thống này thì bác xem lại nguyên lý của nó và kiểm tra từng bộ phận trong hệ thống làm mát này.
Kiểm tra két nước phụ (mở rộng) xem mức nước có nằm trong mức full fill ko, nếu thấp hơn thì cần xem có rò rỉ ko? Nếu ko rò rỉ thì xem van hằng nhiệt có hoạt động ko (có thể mở van hằng nhiệt cho vào nước đun lên, đến gần sôi mà thấy nó mở ra 5-8mm là được. Cứ kiểm tra từng cái rồi loại trừ nhé bác, còn ko thì ra gara họ check lỗi thử xem