Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
23/10/09
1.382
3.285
113
42
www.khamdinhky.com
dailywine.vn
Re:Kinh doanh online như Hotdeal: xu hướng này còn "hot" ở Việt Nam ?

Hiện nay đang là thời điểm phát triển rộ của loại hình kinh doanh này với hơn 10 website kinh doanh. Xét về mặt tổ chức và ý tưởng kinh doanh thì hầu hết các website đều tương tự nhau. Thực chất các web hiện nay hầu hết đều chưa có lợi nhuận vì chi phí quảng cáo và vận hành tương đối cao. Trong khi đó nguồn thu chỉ khoảng 15-20% doanh thu bán Voucher.

Vì đang trong giai đoạn đầu phát triển của loại hình này nên thị trường còn rộng (cả nhà cung cấp và khách hàng) nên các công ty làm web này chưa chú tâm nhiều đến chất lượng cũng như ràng buộc khi liên kết. Đến một lúc nào đó bão hòa thì người ta sẽ phải control lại chất lượng dịch vụ để thu hút và giữ chân khách hàng thôi.

Hạng B2
18/4/08
329
12
18
36
www.vhost.vn

Nếu là em và có sẵn cơ sở hạ tầng thì câu trả lời của em vẫn là: KHÔNG ạh.
//

Hạng B2
4/7/11
150
2
0

sniperz nói:
Em nghĩ phần chính là kết nối với các cửa hàng, doanh nghiệp hay nhà hàng để deal giá với họ. Còn lại website họ đâu có thanh toán trực tiếp mà vẫn thủ công là chờ call confirm rồi trả tiền khi nhận hàng.
Em thấy dạo này người mua voucher <span style=""color: #ff0000;"">phản ánh thái độ các chủ cửa hàng có thái độ không thân thiện.</span> Bản thân em lúc trước có mua voucher của sushi ẽxpress nhưng sau khi thấy nhiều khách review là họ đổi menu cho khách xài voucher đắt hơn thì em bán lại luôn cái voucher cho người khác.
Cảm ơn các bác cho em lời khuyên. Thật ra, e nghĩ rằng ở mỗi 1 giai đoạn, nhu cầu của khách hàng sẽ khác nhau nên các bác đang c/cấp DV này sẽ tuỳ vào năng lực & định hướng của mình mà sẽ đi "bài" khác nhau cho phù hợp. Như đối với tình hình nền KT như hiện nay, khách hàng đến với các dịch vụ này như 1 biện pháp "thắt lưng buột bụng" nhưng mong đợi vẫn được hưởng trọn vẹn SP - DV cam kết. Theo e thấy, thị trường VN hiện vốn chưa thật sự phổ biến rộng khắp các loại hình này vì nhiều lý do (phương thức, thói quen mua hàng, hạn chế địa lý phục vụ, độ bao phủ, mức độ hợp tác & chất lượng SP dịch vụ của đối tác,... nên vẫn chỉ là "tiềm năng". Và chính vì "tiềm năng" nên khó đo được đáy hay đỉnh và nhiều anh cứ thế là "quất" trước, và cách làm cứ na ná nhau là "thả bom mail" cho thiên hạ, sau đó xây dựng database khách hàng... mà chưa thật sự khác biệt, để đâu đó khách hàng còn phàn nàn, tẩy chay khi cầm voucher đi sử dụng DV...
Về vụ án 60tr USD đầu tư cho Nhommua, giống như bác Lơ, e nghĩ chỉ là "bài" để các bác chơi "chiêu" khác, chứ với số xẻng này, trong giai đoạn này, họ có thể theo bác samzhg mua vàng :D, coi bộ còn lãi hơn và yên tâm mà ngủ nữa :)
E vốn ko rành nên rất cần "chiều sâu" của các bác trước khi .. suy nghĩ tiếp. Mong các bác cứ ném đá mạnh giúp em. Tks các bác

Hạng B2
4/1/08
170
379
63

Em vừa mua voucher của Zing deal để mua giày Ananas, thấy người bán phục vụ rất tốt.

Hạng C
14/12/09
675
2.069
93

Em cũng đã vài lần sử dụng những coupon/voucher.
1 lần cho bà cả và mẹ em đi 1 spa ngay bên hông chợ Bến Thành, đi về thì cả đều bảo là được nhưng không bằng chỗ spa hiện tại. Em nghĩ là do giá cả, vì thuê 1 căn khu này khác hẳn thuê 1 căn khu bìa Q1 hay rìa Q3.
1 lần em đi clean răng tại 1 nha khoa ngay CMT8 gần New World, thấy cũng khá ok về vệ sinh, dịch vụ....chỉ duy em ghét cái lão nha sĩ hôm ấy xịt nước toàn làm em bị sặc. Nhưng túm lại là được, giá cả rẻ hơn so với bên Tú Xương em hay làm.

Em thì cho đây là 1 hình thức quảng cáo, giới thiệu thực tế nhất đến khách hàng vì khách hàng hưởng dụng dịch vụ trực tiếp. Thay vì bình thường chủ có lợi nhuận cao thì rút thấp lợi nhuận một tí. Với lại thời buổi này người ta online khá đông nên việc rảo qua các trang như dạng hotdeal, muachung rất nhiều.

Hạng B2
4/7/11
150
2
0

lehuynhthaibao nói:
Bác đã tự trả lời rồi đó, còn lăn tăn gì nữa.
E chỉ biết qua thấy bằng ..con mắt thôi, nên em mong muốn được hiểu rỏ bằng .. cái đầu nữa bác ạ. E kính các bác giúp em ném đá mạnh vào ạ. E cám ơn các bác :p

Hạng B1
17/6/09
73
4
8

groupon.com cũng đang lỗ, bác ạ. Nên ở hạ tầng TMDT còn đang phát triển nhưVN thì chuyện ...lỗ sẽ là bình thường. Hơn nữa, miếng bánh groupon ở VN đã bị khai thác nhiều, nếu không muốn nói là rất rất nhiều. Chưa nói đến khách hàng, ngay cả các shop đối tác cũng đã kém mặn mà với các deal dồn dập tới.
Hì hì, nói vậy thôi chứ theo cạn nghĩ của bản thân em thì miếng bánh cũng vẫn còn có thể đủ xơi với thê mạnh hoặc phân khúc nghách nào đó. Bản thân em cũng nghía thị trường này và đã backorder nhiều tên miền .com đẹp liên quan nhưng dám ...xuống xác.

Hạng B2
28/3/09
223
1.305
93

Em nghĩ thị trường còn rất nhiều tiềm năng. Quan trọng là bác có kiên trì theo nó không vì giai đoạn chịu đựng khá dài. Điều thứ hai là hiện giờ tuy có nhiều đối thủ cạnh tranh như hotdeal, nhưng thưc sự họ làm chưa tốt. Khách hàng thì complain, còn chủ doanh nghiệp thì không hào hứng. Bạn em có hợp tác với hotdeal một lần rồi chạy dài. Lý do thì em không rõ. Nếu bác làm tốt thì tiềm năng khá tốt vì nguồn thu đa dạng và đây là xu hướng sắp tới.

Chi Hội Trưởng P.O.C

E thấy dịch vụ này rất hay . Vừa rồi e test thử cái máy ảnh , giá trên site của cửa hàng là : Voucher Giảm 38% chỉ còn 3.660.000đ cho giá trị sử dụng 5.818.000đ
Bên Hot deal gọi cho e là đã xác nhận . Nhưng e gọi lại mấy hôm nay mà ko đc . Tính ra mua cũng rẻ thật . Thật sự cái máy ảnh giá trị thật của nó chỉ là 5.000.000 đ thôi , nhưng so với 3tr66 thì cũng rẻ đc nhiều .

<h1></h1>

Hạng B2
18/4/08
329
12
18
36
www.vhost.vn

haobui nói:
E thấy dịch vụ này rất hay . Vừa rồi e test thử cái máy ảnh , giá trên site của cửa hàng là : Voucher Giảm 38% chỉ còn 3.660.000đ cho giá trị sử dụng 5.818.000đ
Bên Hot deal gọi cho e là đã xác nhận . Nhưng e gọi lại mấy hôm nay mà ko đc . Tính ra mua cũng rẻ thật . Thật sự cái máy ảnh giá trị thật của nó chỉ là 5.000.000 đ thôi , nhưng so với 3tr66 thì cũng rẻ đc nhiều .
Một số deal như dạng của anh hoặc dạng resort 3 sao trở lên thì tốt. Chứ còn xét về phần lớn như deal dịch vụ, ăn uống thì thôi...dở tệ. Phiền hà trong cả quá trình sử dụng deal nữa.
Tối mai có đi off ko đại ca ?

Status
Không mở trả lời sau này.