Hạng D
22/2/10
1.807
125
63
Hòn Ngọc Viễn Đông
tutucungtoi nói:
gatronggay nói:
Em có đưa bạn không hút thuốc, chơi thể hình , tướng khỏe lắm, vậy mà cũng bị phổi có nước :(
Ô nhiễm không khí, làm ngành xăng dầu, xi măng ...
Hoặc vét nhiều, ngộp nước
Ông già em hồi xưa bán xăng dầu, thời bao cấp. Mỗi lần nhập dầu, cứ ngồi trên miệng bồn, chẳng thèm đeo khẩu trang. Hồi đâu năm, đi khám, bị K.
Chẳng bệnh gì chữa khổ bằng K cả.

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
Nếu mà mẹ bác bị Tràn dịch màng phổi (nước trong phổi) thì hai khả năng sau là cao

- UT Phổi hay các cơ quan xung quanh
- Lao Phổi

Em nhớ hồi trước người thân em cũng bị tương tự bác sỹ Phạm Ngọc Thạch khuyên là nếu xét nghiệm ra Lao Phổi ....... nên mừng hơn Lo do có thể chữa được. Tuy nhiên kết quả là xấu nhất !!!

Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
duonglao nói:
Nếu mà mẹ bác bị Tràn dịch màng phổi (nước trong phổi) thì hai khả năng sau là cao - UT Phổi hay các cơ quan xung quanh- Lao Phổi Em nhớ hồi trước người thân em cũng bị tương tự bác sỹ Phạm Ngọc Thạch khuyên là nếu xét nghiệm ra Lao Phổi ....... nên mừng hơn Lo do có thể chữa được. Tuy nhiên kết quả là xấu nhất !!!
Ồ vậy tràn dịch màng phổi chính là nước trong phổi àh bác?
Em nghe nói lấy dịch trong phổi ra để xét nghiệm là lấy cái kim chích thẳng từ lưng vào mà không chích thuốc tê chi hết :(

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Theo em biết virus lao, ung thư v.v... ai cũng có, nhưng khi sức đề kháng yếu thì mới phát bệnh thôi. Bác chủ ko nên quá lo lắng, chỉ cần chế độ ăn ngủ hợp lý, đủ dưỡng chất, tập thể thao, cuối tuần nên về quê, đi biển hoặc ngoại ô thở hít một ngày lọc lại phổi là ok, ko sợ cha con thằng virus lao nào cả!:D
htdes nói:
Chào các bác,
Mẹ của bạn em, hôm nay đi khám phổi ở BV Phạm Ngọc Thạch (nằm trong 1 loạt các yêu cầu khám và xét nghiệm của Trung tâm Ung Bướu), BS nói có nước trong phổi mức độ nặng nên yêu cầu nhập viện ngay lập tức.
Bạn em nói phòng DV phòng 2 người cũng thoải mái. Nhưng bạn em vào đó ngủ nuôi mẹ, dù mang khẩu trang nhưng vẫn sợ bị lây nhiễm lao phổi vì cả cái bệnh viện đó toàn bệnh nhân nặng.
Bản thân em mỗi lần đi ngang bệnh viện đó nếu đi xe máy cũng phải nín thở, rất sợ.
Các bác (và các bác sỹ) cho em hỏi:
1. Bệnh nước trong phổi có phải rất nguy hiểm đến tính mạng không? Nguyên nhân chính là gì?
2. Có thuốc gì uống chống lây nhiễm lao phổi khi vào nuôi bệnh trong bệnh viện Phạm Ngọc Thạch không?
3. Vào đấy nuôi bệnh thì cần chú ý điều gì để tránh lây nhiễm ạh?

Có thể em lo lắng hơi thái quá cho bạn em, nhưng chắc không thừa.
Chân thành cảm ơn các bác!

Hạng B2
9/7/12
292
271
63
Hiện nay chưa có cách nào ngừa lao phổi, các bác nên tập thể dục thường xuyên, hạn chế thức khuya.
Chỉ có trẻ em mới sinh ra được chích ngay 1 mũi ngừa lao nhưng chỉ có tác dụng trong 1 năm thôi.
Em có quen chị bác sỹ bên PNT, chị nói ngay cả chị mà cũng không có vacxin gi cả mà ngày nào cũng tiếp xúc với bệnh nhân lao.

Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
NắngSG nói:
Theo em biết virus lao, ung thư v.v... ai cũng có, nhưng khi sức đề kháng yếu thì mới phát bệnh thôi. Bác chủ ko nên quá lo lắng, chỉ cần chế độ ăn ngủ hợp lý, đủ dưỡng chất, tập thể thao, cuối tuần nên về quê, đi biển hoặc ngoại ô thở hít một ngày lọc lại phổi là ok, ko sợ cha con thằng virus lao nào cả!:D
htdes nói:
Chào các bác,Mẹ của bạn em, hôm nay đi khám phổi ở BV Phạm Ngọc Thạch (nằm trong 1 loạt các yêu cầu khám và xét nghiệm của Trung tâm Ung Bướu), BS nói có nước trong phổi mức độ nặng nên yêu cầu nhập viện ngay lập tức.Bạn em nói phòng DV phòng 2 người cũng thoải mái. Nhưng bạn em vào đó ngủ nuôi mẹ, dù mang khẩu trang nhưng vẫn sợ bị lây nhiễm lao phổi vì cả cái bệnh viện đó toàn bệnh nhân nặng.Bản thân em mỗi lần đi ngang bệnh viện đó nếu đi xe máy cũng phải nín thở, rất sợ.Các bác (và các bác sỹ) cho em hỏi:1. Bệnh nước trong phổi có phải rất nguy hiểm đến tính mạng không? Nguyên nhân chính là gì?2. Có thuốc gì uống chống lây nhiễm lao phổi khi vào nuôi bệnh trong bệnh viện Phạm Ngọc Thạch không?3. Vào đấy nuôi bệnh thì cần chú ý điều gì để tránh lây nhiễm ạh?  Có thể em lo lắng hơi thái quá cho bạn em, nhưng chắc không thừa.Chân thành cảm ơn các bác!
Chị Nắng dũng hãn quá :D

Hạng D
10/9/08
2.873
5.921
113
bomdien nói:
Lao hả????

Gần như 100% dân Việt Nam có vi trùng lao trong người....vấn đề là khi sức khỏe, sức đề kháng của bạn yếu thì "nó" quật bạn "sụm" thôi...vì vậy khg cần phải nín thở khi đi ngang BV PNT.

Xứ sạch sẽ như Singapore đã từng làm nghiên cứu thì có đến 90% dân số có mang vi trùng lao rồi.
Vậy nên khỏi phòng làm gì, chỉ cần sức khỏe ổn là ok.

Hạng D
25/11/07
2.122
59.715
113
Viện Nghiên Cứu
Ông già thằng em chơi chung vừa mất tuần trước, mới 69, đang khỏe mạnh, phát hiện lao phổi, nằm viện 1 tháng thì đi! Cả nhà shock nặng!

Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
dinh7968 nói:
Ông già thằng em chơi chung vừa mất tuần trước, mới 69, đang khỏe mạnh, phát hiện lao phổi, nằm viện 1 tháng thì đi! Cả nhà shock nặng!
Đây cũng là vấn đề lo lắng cho bạn em. Khi phát bệnh đi rất nhanh :(

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
htdes nói:
duonglao nói:
Nếu mà mẹ bác bị Tràn dịch màng phổi (nước trong phổi) thì hai khả năng sau là cao - UT Phổi hay các cơ quan xung quanh- Lao Phổi Em nhớ hồi trước người thân em cũng bị tương tự bác sỹ Phạm Ngọc Thạch khuyên là nếu xét nghiệm ra Lao Phổi ....... nên mừng hơn Lo do có thể chữa được. Tuy nhiên kết quả là xấu nhất !!!
Ồ vậy tràn dịch màng phổi chính là nước trong phổi àh bác?
Em nghe nói lấy dịch trong phổi ra để xét nghiệm là lấy cái kim chích thẳng từ lưng vào mà không chích thuốc tê chi hết :(

Em không chuyên nghành Y nên không biết chính xác ........ em nghĩ là như vậy

Hút dịch ra sẽ nhẹ người. Sau đó Bệnh Viện PNT đem nước này đi xét nghiệm coi nguyên nhân