Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
Chào các bác,
Mẹ của bạn em, hôm nay đi khám phổi ở BV Phạm Ngọc Thạch (nằm trong 1 loạt các yêu cầu khám và xét nghiệm của Trung tâm Ung Bướu), BS nói có nước trong phổi mức độ nặng nên yêu cầu nhập viện ngay lập tức.
Bạn em nói phòng DV phòng 2 người cũng thoải mái. Nhưng bạn em vào đó ngủ nuôi mẹ, dù mang khẩu trang nhưng vẫn sợ bị lây nhiễm lao phổi vì cả cái bệnh viện đó toàn bệnh nhân nặng.
Bản thân em mỗi lần đi ngang bệnh viện đó nếu đi xe máy cũng phải nín thở, rất sợ.
Các bác (và các bác sỹ) cho em hỏi:
1. Bệnh nước trong phổi có phải rất nguy hiểm đến tính mạng không? Nguyên nhân chính là gì?
2. Có thuốc gì uống chống lây nhiễm lao phổi khi vào nuôi bệnh trong bệnh viện Phạm Ngọc Thạch không?
3. Vào đấy nuôi bệnh thì cần chú ý điều gì để tránh lây nhiễm ạh?

Có thể em lo lắng hơi thái quá cho bạn em, nhưng chắc không thừa.
Chân thành cảm ơn các bác!

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40
Đeo khẩu trang , rửa tay kỹ và thường xuyên là ok, k dùng chung đồ dùng với bệnh nhân

Hạng D
13/1/10
2.009
40.513
113
53
Tràn dịch màng phổi, BS chích lấy nước ra, không nghiêm trọng đâu. Chỉ sợ bị CPOD (phổi tắc nghẽn mãn tính.
Khi rút nước xong, bệnh nhân tập thổi bong bóng.
Các cụ thuốc lạ nhiều, đi test khí đồ, xem có bị CPOD không

Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
tutucungtoi nói:
Tràn dịch màng phổi, BS chích lấy nước ra, không nghiêm trọng đâu. Chỉ sợ bị CPOD (phổi tắc nghẽn mãn tính.
Cảm ơn anh. Cụ bà ngoài 62 tuổi, không hút thuốc.

Hạng D
12/10/12
2.428
87.462
113
Thấy các Bs Phạm Ngọc Thạch hay uống một thuốc giống như điều trị bệnh nhân nhưng liều thấp hơn, hình như để phòng ngừa?

Hạng D
13/1/10
2.009
40.513
113
53
htdes nói:
tutucungtoi nói:
Cảm ơn anh. Cụ bà ngoài 62 tuổi, không hút thuốc.
CPOD không hút thuốc cũng bị

Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
Kouler nói:
Thấy các Bs Phạm Ngọc Thạch hay uống một thuốc giống như điều trị bệnh nhân nhưng liều thấp hơn, hình như để phòng ngừa?
Em nghĩ là có. Nhưng chắc họ không cho người nhà bệnh nhân.
Em thấy bên Ung Bướu cũng vậy, BS có thuốc uống chống nhiễm xạ.

Hạng C
27/3/08
994
24.729
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
tutucungtoi nói:
COPD(Chronic Obstructive Pulmonary Disease) nhé bác
tốt nhất hạn chế vào BV, giữ gìn sức khỏe tốt

hồi sinh viên, em có nhỏ bạn bị lao đa đề kháng ( năm đó bv Phạm Ngọc Thạch có 5 case, phải đi xin thuốc bên Mỹ về điều trị cho bệnh nhân ) bên WHO thấy vậy làm luôn 1 nghiên cứu dịch tễ, họ đem chiếc xe có máy X ray trên đó ,nhìn hoành tráng lắm, bắt cả lớp ra chụp phim phổi, ai có yếu tố nguy cơ cao thì lấy đàm. kết quả là bạn học chung lớp, người yêu của cổ, những đứa bạn trong ký túc xá chung phòng không ai bị)
bạn đó điều trị hết 1 năm thì khỏi, sau này chồng con bình thường.

Lao hả????

Gần như 100% dân Việt Nam có vi trùng lao trong người....vấn đề là khi sức khỏe, sức đề kháng của bạn yếu thì "nó" quật bạn "sụm" thôi...vì vậy khg cần phải nín thở khi đi ngang BV PNT.

Xứ sạch sẽ như Singapore đã từng làm nghiên cứu thì có đến 90% dân số có mang vi trùng lao rồi.