Thảo Luận Chung Kinh nghiệm đi đèo!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
RE: Kinh nghiệm đi đèo!

@ilike: Các bác chạy xe con, ít khi quan tâm chuyện canh xe khi dừng trên dốc, chỉ thắng tay, thêm cài số là ok: Còn canh thêm bánh xe là khi xe nặng, còn thêm khoản đánh lái vào taluy dương hay gờ chắn...Cẩn thận thêm tí thôi.
Đường SG-Đà lạt khoảng 300Km, đường không hẳn tốt, chỉ chạy 4g30 chắc không nghỉ ngơi gì và *** cũng nghỉ làm???

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Em chạy mất khoảng 6h30', từ SG tới BL 3h30' tiếng, từ BLộc lên ĐLat khoảng 3h nữa. Nghe Mr đó nói vậy tự nhiên thấy sao "hắn" giỏi/liều thế :D

Hạng C
9/4/06
576
356
63
49
Quận 2

Đường Đà Lạt bây giờ xuống cấp quá mà không thấy mấy vị có chức sắc đứng ra duy tu sửa chữa cho dân nhờ [:'(], chạy mà xót cả xe. Hồi xưa chạy 1 mạch 5 tiếng là tới nơi. Bây giờ phải hơn 6h. Nhất là đoạn đèo Bảo Lộc, suốt cả 10km lởm chởm, mùa mưa nhìn giống như....đổ bánh khọt :D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Xe "được" hay k, các bác SG cứ xách đi Dalat là biết liền :D
@ bác Bít tồ 5230 : xe xưa, thời đó, kỹ thuật cơ khí xe hơi chỉ tới đó, nhất là xe thông dụng, gia đình xài : bác tài phải biết mần nhiều thứ lắm, mới dám xách ra đi đèo. Chỉ các xe hạng VIP, bác tài mới "thất nghiệp".
Còn sau này, xe phổ thông gia đình, đều áp dụng nhiều thứ của hạng VIP, đều >< 2.0 , bác tài cũng "thất nghiệp" nốt, lúc nào cũng "Mày râu nhẵn nhụi - Áo quần bảnh bao" :D
Tuyệt đối không bao giờ được về "mo" khi đang chạy, bác ạ, ngay cả trong phố thị chỉ 30km/h. Xe 2 bánh cũng thế.
Rà thắng & đạp thắng lâu : ngoài các lý do các bác kể, còn : nhiệt độ tăng, dĩa thắng + tam-bua nóng khủng khiếp -> nóng chảy cúp-pen heo con -> dầu thắng phụt ra xối xả -> chỉ có trời cứu, khi đổ đèo :D[:'(]:mad:
SG - Dalat = 310km. Lượt đi, chỉ lên đèo = chừng 6.30, hoặc 7 tiếng. Lượt về : đổ xuống, chừng 5.30 - 6 tiếng, kể cả relax chỗ Trà Tâm Châu, Bảo Lộc 30 phút.
Có tin mới nè các bác :
http://www.laodong.com.vn/Home/xahoi/2007/1/17464.laodong

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

@ bác Phantan, thì ra căn bánh xe bằng cục căn cho xe khỏi bị tuột dốc. Em cứ tưởng bác bảo phải cân lại mâm bánh or gì gì giống như vậy :D
Xe "được" hay k, các bác SG cứ xách đi Dalat là biết liền :D ....

Bác Fer nói sao ấy chớ, chẳng lẽ xe cùi của em cũng gọi là xe "được"?

Hạng B2
30/9/05
414
106
43

@ bác ilike và bác Đề: Hồi mới có xe chạy lên Buôn Mê Thuột đường đi lên xuống lắt nhắt nhiều quá đâm ra lắm lúc xuống dốc (chứ không phải đèo) em lười cứ về "mo" mà bon, cả quãng dài chẳng có ma nào đi với mình mới dám thế . Các bác thừa biết thế là bậy rồi nên đâu có theo em làm gì. Riêng đèo Ngoạn Mục nếu từ TpHCM đi Đà Lạt thì không qua đó, chỉ khi chạy từ Nha Trang đến Đà Lạt mới được tận hưởng cảm giác như bác ilike thôi. Có bác nào nếm mùi leo lên Bà Nà ở Đà nẵng chưa?

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: beetle5230
@ bác ilike và bác Đề: Hồi mới có xe chạy lên Buôn Mê Thuột đường đi lên xuống lắt nhắt nhiều quá đâm ra lắm lúc xuống dốc (chứ không phải đèo) em lười cứ về "mo" mà bon, cả quãng dài chẳng có ma nào đi với mình mới dám thế . Các bác thừa biết thế là bậy rồi nên đâu có theo em làm gì. Riêng đèo Ngoạn Mục nếu từ TpHCM đi Đà Lạt thì không qua đó, chỉ khi chạy từ Nha Trang đến Đà Lạt mới được tận hưởng cảm giác như bác ilike thôi. Có bác nào nếm mùi leo lên Bà Nà ở Đà nẵng chưa?
He he...bác lộn tui dzới thầy Đề Der Fahrer gồi :D
Hổng seo, AE cả. Bữa nào nhờ thầy Đề kể chuyện chạy đường đèo mùa động bên Tây, toàn nước đá, phải lấy xích quấn 4 bánh, cho nin thở lun :D
Đường Dalat QL 20, có nhiều dốc thẳng băng, tầm nhìn thấy xa tít, chắc cũng 7 - 8 km, xe từ đầu kia thấy bé tí bằng móng tay út, bọn tốc hành hay tranh thủ đạp thẳng cẳng, lúc mưa, bánh xe xé nước văng trùm cả nóc 16 chỗ :D Nếu xe tốt, quen đường, gặp các dốc này, cứ để y số 5, buông hết 2 chưn, cho nó trôi veo veo 80, như đổ dốc cầu Mỹ Thuận :D
- Đèo Ngoạn Mục, tên Hành Chính bây giờ là Đèo Song Pha (k có dấu ^).
Thời Tây, Pháp nó gọi là Bellevue, chắc vì cảnh quang tuyệt hảo :D ; có cả đường xe lửa răng cưa + đầu máy hơi nước từ Phan Rang lên Dalat. Vì chiến tranh, trùm mền hết mấy chục năm. Sau 75, các bố đem bán ve chai cho Tây. Bây giờ, lại mời nước ngoài qua khảo sát làm lại như cũ :D
@ bác iLike : đã là 4 bánh, mà hổng đạt được tối thiểu 80km/h, chít sướng hơn :D

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Trích đoạn: fernandoz
... Đường Dalat QL 20, có nhiều dốc thẳng băng, tầm nhìn thấy xa tít, chắc cũng 7 - 8 km, xe từ đầu kia thấy bé tí bằng móng tay út, bọn tốc hành hay tranh thủ đạp thẳng cẳng, lúc mưa, bánh xe xé nước văng trùm cả nóc 16 chỗ :D Nếu xe tốt, quen đường, gặp các dốc này, cứ để y số 5, buông hết 2 chưn, cho nó trôi veo veo 80, như đổ dốc cầu Mỹ Thuận :D
.......@ bác iLike : đã là 4 bánh, mà hổng đạt được tối thiểu 80km/h, chít sướng hơn :D Hừ hừ, bác chê xe em hả :mad:

QL 20 là đường đi Trại Mat/Cấu Đất và xuống đèo Dran mà bác Fer, em có thấy dốc nào dài quá 1km đâu bác [8|]

Thực ra, đi đèo mà muốn tận hưởng cảm giác mạnh, các bác phải đi bằng xe máy, loại xe địa hình mới "đã", đi xe bốn bánh cảm giác không mạnh bằng :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

QL 20 SG-ĐL bác ạ, còn QL 27 : Ninh Thuận - Lâm Đồng - Đắc Lắc
[link]http://www.lamdongt-i.gov.vn/tourGiaothong.asp[/link]

Đèo dài 18,5 km, có độ dốc trung bình trên 9 độ, dưới đèo là Sông Pha (Krông Pha), đường sắt Phanrang - Dalat đã từng được dựng thành phim phóng sự của đài tp HCM về cái chết của nó sau khi chạy thử chuyến đầu tiên sau năm 1975. Còn mấy cái đầu máy hơi nước cổ xưa trên Dalat bị anh bác Diên ở Thụy Sỉ mua rẻ với giá phế liệu: Sau đó trở thành con tàu du lịch đẹp của Thụy Sỉ.

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Bác Phantan kiến thức rộng quá, cảm ơn bác cho em được học hỏi [:-]
CÁi mà bác Fer nói là dốc thẳng cơ mà, chứ đèo Ngoạn mục thì em cũng đã biết là rất dài