Hạng F
7/8/17
7.469
10.176
113
Lần đầu tiên em lên ĐL bị chặt mất 2 ổ rưỡi bánh mỳ. 65/50 do đường tối ngay đoạn khu dân cư xe tải đậu che biển báo, sau này sắm cái vịt map cho an tâm hơn :D. Lỡ bị chặt rồi thì em chạy lên Nha Trang chơi luôn cho đủ ngày về đóng phạt. Các bác lưu ý đèo Khánh Lê - Khánh Vĩnh đi NT những đoạn thả dốc cắm biển 50 nó bắn ghê lắm đấy. :D

• Like
Reactions: namtran85
Hạng B2
19/7/17
406
514
93
View attachment 2114735

Chào các bác, em là lái mới 1000km. nhưng tự cảm nhận e làm chủ tay lái tốt, quốc lộ 51B về Vũng Tàu, cao tốc dầu giây SG e chạy phà phà rồi, mỗi ngày đi làm 10km. Tết này dự định làm chuyến chở bà xã vs bố mẹ lên Đà Lạt chơi.

Cung đường này e đi xe máy 5 lần rồi, và cũng biết độ nguy hiểm của mấy bác xe khách, xe tải. Về phần đi xe em nghĩ không vấn đề vì e cũng tham khảo vs tìm học hỏi kinh nghiệm các bác chia sẻ khá nhiều, tinh thần e rất tốt, bình tĩnh chứ k hấp tấp.

Em tính xuất phát 2h đêm mùng 6 tết từ Long Thành , lên tới đèo tầm 4 5h chắc không vấn đề , các bác có kinh nghiệm đoạn nào nên để ý tốc độ, đoạn nào chú ý biển báo, bẫy của xxx cho e xin với ạ.

Ảnh minh họa của bác Sixsence
Bác từng lái xe tầm 2h khuya tới trưa hôm sau chưa vậy! Em khẳng định là không nên và đuối đứ đừ luôn đó. Trừ mấy cụ quen lái xe đường dài xuyên đêm thì không bàn. 5H sáng hảy đi bác tầm 2-3h chiều vừa đến Đà Lạt nhận phòng là ok nhất. Chơi bời gì thì hôm sau hẳng đi.
Còn vấn đề cung đường thì tuân thủ theo biển báo là ok thôi. Không đến đổi khiếp như bàn tán trên mạng cung đường quốc lộ 20 đâu cụ.
Tự tin và theo biển báo bảo đảm có chuyến đi vui.

• Like
Hạng B2
30/10/16
209
237
43
26
Đường Đà Lạt em đi tốc độ đúng cho phép đều đều đường k kẹt thì tầm 6h-6h30 là tới nơi (từ TPHCM) nên bac k cần đi sớm quá làm gì, vì lên sớm cũng có đc nhận phòng đâu. Tầm 5-6h đi là đẹp rồi. Đường thì dễ chạy nhưng phải cẩn thận biển báo tốc độ, tập tính kiên nhẫn vì thỉnh thoảng khu nội thành hay có xe chạy cực chậm :)) Qua đèo thì xe số tự động nhớ thắng bằng số, k vượt khúc cua, thấy xe khách là né xa ra. Vậy là ổn, khỏang hơn 1 năm trước e cũng lần đầu đi Đà Lạt tự lái, cũng khá hồi hợp. Bị mất 700k đoạn cuối cao tốc do lố tốc độ :)) còn lại thì sau chuyến đi đợt đó e đều muốn tự lái đi ĐL vì cảm giác tự lái có sự thích thú riêng

• Like
Hạng D
24/8/14
4.219
10.345
113
Kinh nghiệm luôn ghi nhớ của người lần đầu đi đèo, dốc là đừng bao giờ vượt kể cả có lết 20-30 km/h.
Bản thân chạy có đàng hoàng thì tụi xe khách và xe tải nó cũng chả có đàng hoàng với mình đâu, lo bảo vệ bản thân là tốt nhất.
Chưa kể nên tập nhìn hướng ngược lại (đối với xe gầm thấp) vì đám cô hồn đó ban đêm lúc nào cũng full LED, ai mà cảm thấy mắt yếu k chịu nổi ánh sáng thì sắp xếp đi vào giấc từ sáng - chiều cho an toàn.

Hạng B1
15/5/19
58
20
9
34
Đường giờ đẹp lắm rồi.. mở Google Maps lên là chuẩn bác ơi.. Bánh Mì và Tiếp nước dạo này vắng lắm.. bữa em đi SG - DL - SG ko thấy trạm nào

• Like
Hạng C
24/11/16
617
439
63
Bác đi sớm thế nhỉ? Từ long thành thì sáng hãy đi bác ơi (4:30 - 5:00) cũng OK mà. Bác SET lịch lại xem đi sáng mồng 5 được không? Hai v/c mình 3:00 mồng 5 tết xuất phát gần An Sương/Tp. HCM, tới ngã 3 dầu dây/QL20 chắc 4:30.
Đường đi thì không có gì khó khăn cả, khi NĐ 100/2019/ND-CP có hiệu lực thì mọi thứ có vẻ an tâm hơn nhiều rồi, và cả khu vực địa phận ĐN cũng đã dễ thở hơn. Dù sao để đảm bảo an toàn cho bản thân thì cứ đúng luật mà chạy cho dù có MA cũng không sợ.
Xe khách, xe tải chạy trong kdc 70- 90 ko đó ... lại còn vượt chỗ vạch đôi, vượt 2 3 xe 1 lúc! Ql 20 h lộn xộn lắm :(

• Like
Hạng D
16/2/13
1.260
1.289
113
ĐỒNG NAI
Cứ tự tin đi nha bác, không đi quá chậm, nhìn biển báo để đi. Còn vấn đề xuất phát lúc 2h sáng thì đó là kế hoạch của gia đình, đi đêm đường vắn dễ đi bù lại sợ xe đối diện buồn ngủ. Em toàn đi dl ban đêm, trước hay đi 1, 2h sáng. Giờ thì đi 7h đêm tới nơi tầm 12h khuya, nhận phòng ngủ giất sáng đi cafe ổn

• Like
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.052
93
Vào đèo nên mở map lên, thỉnh thoảng liếc nhanh qua đó để canh những đoạn cua, dù mình đi đúng phần đường của mình nhưng biết trước mặt sẽ có những khúc cua gấp và ngoằn nghèo mình có thì giờ chuẩn bị trước cũng sẽ thấy tự tin hơn. Thấy hai đoạn cua liên tiếp nhau thì không nên vượt vì thường các xe đi ngược chiều và đổ dốc vô cua họ hay ăn gian ra ngoài, mình đang cắm đầu cắm cổ leo dốc mà gặp thằng ngược chiều nó đổ xuống ngay phần đường của mình cũng giật mình đó bạn.
Đi sớm mà gặp sương mù nhớ mở đèn nhe bạn. Và nhớ nghiên cứu trước các công tắc defros chống mù kính, lâu lâu mới có dịp xài thường mình không nhớ đâu. Mấy năm trước mình dính ngay đèo Pren, 7g tối vừa lên đèo thì mưa ập xuống, hoàn toàn không thấy gì phía trước luôn do bị hơi nước hấp kính, phải hạ kính bên tài xuống thò đầu ra ngoài, may con bé ngồi ghế trước nó bình tĩnh mở đèn lên đọc bảng để mở nút sấy, chừng 1 phút sau là ổn, mà giờ đó mình ướt mẹp rồi, lạnh tê tái luôn.

• Like
Hạng C
5/5/16
617
979
93
Bác chủ vẫn còn tư duy của quái xế 2 bánh, đi ô tô nó khác bác ơi.
Bác tự tin nhưng đừng thái quá, đi 1000km thì chưa là gì đâu, quan trọng là bác quen cảm giác lái xe, cảm giác đường đèo QL20, ngồi trong xe kín ôm cua nó khác với đi xe máy ôm cua... khác rất nhiều.
Bác đi 2 bánh là trải nghiệm (vui, mệt) cho chỉ bản thân bác (hoặc thêm 1 bạn ngồi sau), nhưng bác đi ô tô là làm nhiệm vụ đem niềm vui cho gia đình.
Đi Đà Lạt trung bình tầm 6-7 tiếng, tức là 7h ở Sg bác chạy đúng tốc độ, nhẹ nhàng thoải mái thì 14h-15h bác tới Đà Lạt, đây cũng là giờ ks cho nhận phòng.
cho nên bác đi 5h sáng thì sẽ tới ĐL sớm 12h có thể đi ăn trưa luôn rồi nhận phòng, đừng có đi sớm hơn 5h sáng (trừ khi có việc gấp), mệt lắm bác.
Khi chạy thì cứ biển báo mà theo, cao tốc 100-120 thì gia đình cũng vui rồi, ko cần đua tốc độ hơn
QL20 đoạn qua dân cư Tân Phú, Gia Kiệm (Đồng Nai) ko có phân cách thì cứ tà tà 50, thấy biển hết khu dân cư thì nhích lên 70, vậy là đẹp,
Nói thật, nếu lỡ lấn len, nhích quá tốc bị chặn lại thì "Tết mà, ae thông cảm, lixi Tết vui vẻ cả nhà", dĩ hòa di quý (nếu thật sự mình vô tình phạm luật)
TUYỆT ĐỐI KHÔNG UỐNG RƯỢI BIA NHA BÁC, DÙ LÀ TÍ XÍU
(Tết này qua Mùng tôi cũng đi ĐL nè, ĐL năm nào cũng cố gắng đi đủ 4 mùa Xuân - Hạ - Thu - Đông)

Tập Lái
23/12/15
30
13
8
Tp. HCM
Mình lái đi Đà Lạt vài lần tết, 11h mới xuất phát. Nếu bác muốn sớm thì bác nên lái sau 5h-6h sáng vì sẽ tránh được buồn ngủ còn ngắm được cảnh đẹp, nghỉ một đêm ở Bảo Lộc - chơi ở thác Dam Ri, sáng ăn sáng ở Bảo Lộc sau lái tà tà lên Đà Lạt.

• Like