Hạng D
24/11/06
3.931
19.152
113
Vietnam
Nó mở cty riêng rồi.
Nhân sự VN nản luôn. Đến em mà em còn nản em thì ko hiểu khách hàng nản đến cỡ nào.
Em đang đập hết công ty ra, làm lại như ý của anh Nam Loa @JBL.WWE nói (hy vọng ko đi bán muối).

Bài toán khó nhất cho DN vẫn là bán hàng thôi, bán hàng được thì quản lý ko khó khăn gì hết. Bài toán này được gọi là Creative Resource Management trong quản lý, các bước thì đều như trên, ko làm được thì phải chịu phụ thuộc.

Hạng C
13/2/09
549
36.737
93
Bài toán khó nhất cho DN vẫn là bán hàng thôi, bán hàng được thì quản lý ko khó khăn gì hết. Bài toán này được gọi là Creative Resource Management trong quản lý, các bước thì đều như trên, ko làm được thì phải chịu phụ thuộc.
Cho đến nay có lẽ chỉ còn duy nhất các công ty thiết kế công trình (ko tính đến cty Tke và thi công nội thất) do đặc thù của công việc mà vẫn chưa thể lập được 1 đội ngũ sale chuyên biệt!:)

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Hồi đó mình đi lắp kính cho con nài. Hồi thằng cơ khí thủ đức nó làm cái vòm, lúc đem ra lắp thì lệch với cái gối móng cả mét, nên phải mang về dũa lại.

lúc gần đến đít rồi mà chưa xong, mình báo giá bừa cỡ nào cũng ok hết. May mắn là hồi đó báo giá xong nó thanh toán tiền cọc xong là cũng đủ sổ hụi, sau này lúc nó quyết toán hạch sách đủ thứ nhưng mình mặc mẹ nó. Bố phủi đít rồi

Cái gì a cũng làm hết vậy :D:D

Hạng D
24/11/06
3.931
19.152
113
Vietnam
Cho đến nay có lẽ chỉ còn duy nhất các công ty thiết kế công trình (ko tính đến cty Tke và thi công nội thất) do đặc thù của công việc mà vẫn chưa thể lập được 1 đội ngũ sale chuyên biệt!:)
Bây giờ 1 số DN thiết kế họ làm truyền thông hơi bị kinh luôn như thằng Thietthach, xây dựng chuỗi giá trị từ thiết kế thi công cung cấp thiết bị... mặc dù làm như clw. Vấn đề muốn làm và chịu chi ko thôi :)

Hạng C
13/2/09
549
36.737
93
Bây giờ 1 số DN thiết kế họ làm truyền thông hơi bị kinh luôn như thằng Thietthach, xây dựng chuỗi giá trị từ thiết kế thi công cung cấp thiết bị... mặc dù làm như clw. Vấn đề muốn làm và chịu chi ko thôi :)
Dạng như thietthach lại lấy thi công làm chủ đạo rồi và cũng ko đủ tầm làm thiết kế các dự án hạng 1 trở lên.

Hạng B2
15/6/17
131
9.307
103
Làm truyền thông tà mặt phải dày.

Hạng C
28/12/18
654
12.456
93
41
tuyển hiện trường đăng bữa trước, bữa sau HR chỉ ngồi soi mói ngoài bìa hồ sơ xin việc để loại bớt
tuyển thiết kế HR ngồi canh email như chó chầu xương
Đọc thớt mà tâm tư em buồn thật anh ạ.
Thằng em vợ em.
Kỹ sư thiết kế. Ra trường vào nam lập nghiệp xong về lại Hà tĩnh mở cty xây dựng con con làm. 1 mình nó làm từ a-z từ bản vẽ thiết kế đến cái gỉ gì gi nó cũng làm hết. Mà làm mấy công trình con con cho huyện, tiền thì huyện nợ có khi cả gần 2 năm mới trả. Có lúc ngân sách huyện éo đủ phải trả bằng đất phân lô. Em bảo nó hay là bỏ hết mẹ đi vào nam lập nghiệp lại mà nó nhụt chí ko đi.
Nhìn cảnh thằng em vợ mình nó có tài nhưng chí với sức bật kém. Em thấy nhói lòng. Mà nói góp í nó đíu nghe mới đau chứ

Hạng C
13/2/09
549
36.737
93
Đọc thớt mà tâm tư em buồn thật anh ạ.
Thằng em vợ em.
Kỹ sư thiết kế. Ra trường vào nam lập nghiệp xong về lại Hà tĩnh mở cty xây dựng con con làm. 1 mình nó làm từ a-z từ bản vẽ thiết kế đến cái gỉ gì gi nó cũng làm hết. Mà làm mấy công trình con con cho huyện, tiền thì huyện nợ có khi cả gần 2 năm mới trả. Có lúc ngân sách huyện éo đủ phải trả bằng đất phân lô. Em bảo nó hay là bỏ hết mẹ đi vào nam lập nghiệp lại mà nó nhụt chí ko đi.
Nhìn cảnh thằng em vợ mình nó có tài nhưng chí với sức bật kém. Em thấy nhói lòng. Mà nói góp í nó đíu nghe mới đau chứ
Nhiều lúc làm tàn tàn như vậy lại khỏe chứ lâu ko đụng đến chuyên môn bậc cao vào làm thiết kế cũng mệt, mà nói thật nếu chỉ thuần làm chuyên môn đặc biệt là thiết kế hay giám sát thì cũng rất khó mà khá được:)

Hạng C
28/12/18
654
12.456
93
41
Nhiều lúc làm tàn tàn như vậy lại khỏe chứ lâu ko đụng đến chuyên môn bậc cao vào làm thiết kế cũng mệt, mà nói thật nếu chỉ thuần làm chuyên môn đặc biệt là thiết kế hay giám sát thì cũng rất khó mà khá được:)
Nó tốt nghiệp đại học kiến trúc hay xây dựng gì đó anh ạ. Ra trường vào nam làm kỹ sư thiết kế đâu đôi năm. Xong vì tiếng gọi con chym thời đại học. Nó bỏ về quê lập nghiệp.
ngừi ta làm mỗi ngày mỗi tiến. Thằng em em thì lại cứ đì đà đì đẹt tàng tàng hoài. Làm công trình con con cho huyện năm được đôi ba cái. Trừ phí lót tay chạy chọt, còn đâu được 1 2 tỷ bạc mà khốn cái lãi thì nằm phần công nợ. Trong khi lãi bank thì tháng phải trả đều, lương thợ thuyền thì tuần nào cũng chốt có thíu được íu đâu.
Nó có gan bỏ hết vào nam lập nghiệp thì em chắc chắn với trình độ khả năng của nó chỉ đôi ba năm gầy dựng lại tốt hơn ở quê rất nhiều.
Tiếc cái chí nó ko mạnh ko liều. Hài. Từ lúc cưới chị nó đến nay mấy năm. Năm nào em cũng thuyết giáo mà nó nghe xong ù ù cạc cạc nghe tai này chạy tai kia ra ngoài hết. Thương em mà đíu biết làm sao. Nói nó đíu nghe lời.