Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53
Có bác nào ở HN dùng HDD box (giao diện USB) rồi có nhiều kinh nghiệm xin chỉ giáo:
1./ Loại nào dùng tốt (branch name???), mua ở đâu?
2./ Có thể sử dụng như 1 boot disk đc ko?
3./ Có hạn chế gì về dung lượng HDD gắn trong đối với 1 loại interface nhất định ATA/PATA...) ko ạ?
Em xin hết ạ.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn
RE: Kinh nghiệm sử dụng HDD Box USB 2.0

HDD box đa số là của Trung Quốc, nên nhãn hiệu nào cũng vậy thôi... Theo em thì sử dụng theo cách này độ an toàn không có cao.. Ổ cứng nó chết lúc nào ko biết được.. (Vì chỉ có TQ làm mà)..
Mấy hãng đĩa cứng có làm HDD Ext, cách đây 1 năm dung lượng đã lên tới 200GB. Loại này em nghĩ chắc là tốt nhưng giá tương đối cao.

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

Thế hả bác, hèn nào em thấy bên Trần Anh nó chỉ dám bảo hành có 3 tháng đây thôi à.

Mục đích chính của em cũng chỉ là thỉnh thoảng move dữ liệu từ trong máy (80Gb) đang dùng qua ổ cứng mới (160Gb) thôi, đang ngại tháo máy ... sợ mất o ri din. Hay chuyển sang thuê vài ngày, bác nhể :D:D:D

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn

Thông thường HDD box của Trung Quốc thì lưu trữ phim ảnh, hoặc là cái gì đó mà lỡ may nó tèo thì cũng không luyến tiếc Pác ạ. Còn nếu lưu dữ liệu quan trọng thì pác nên mua cái ổ DVD ghi được đó, dạo này cũng rẻ rồi, mỗi lần lưu thành 2 bản thì yên tâm...

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

Có lẽ bác hiểu nhầm ý em ( hoặc em hiểu nhầm ý bác :D:D:D)
1./ HDD Box chỉ là cái giá đỡ (interface để giao tiếp với máy tính) và chỉ sử dụng khi muốn exchange dữ liệu) thôi.
2./ Dữ liệu nằm trong HDD thì HDD tèo mới sợ chứ bác
3./ Nếu cái shelf = HDD Box hỏng thì em lại tháo HDD trong giá ra, lắp vào máy tính nếu muôn trao đổi vì dữ liệu em vẫn save an toàn đc trong HDD mờ bác. Vấn đề chính là mình chọn HDD loại tốt là OK thôi bác nhỉ???

UAZ
Tập Lái
2/3/05
37
0
6
44

Bác lông vũ nói đúng đấy, nói chung là nếu ngại tháo máy và có sẵn 1 cái ổ cứng ở ngoài thì bác cứ mạnh dạn mua 1 cái, để ý mua đúng loại cho cái HDD của bác là OK. Mấy cái của này nói chung toàn đồ China cả nên ko cần phải so sánh nhiều, nếu ở HN bác qua Tường An ở ngõ Thái Hà (hình như số 33 hay 35) mà mua, ở đó chuyên phụ kiện cho máy tính.

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Trên thị trường phần lớn toàn là Box TQ nhưng mác IBM,Sony...:D giá khoảng 8$.

Phần ruột là HDD của laptop nên tùy theo nhu cầu,sở thích mà mua thui. Em không biết có Box USB cho Sata không vì em mới chỉ thấy ATA.
Xài cái USB HDD hơi bị đã vì tới vài chục Gb (tùy HDD mình mua). Xách theo chép thoài mái mà nhỏ gọn, rất tiện, Plug&Play mà

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn

Trích đoạn: longvu

Có lẽ bác hiểu nhầm ý em ( hoặc em hiểu nhầm ý bác :D:D:D)
1./ HDD Box chỉ là cái giá đỡ (interface để giao tiếp với máy tính) và chỉ sử dụng khi muốn exchange dữ liệu) thôi.
2./ Dữ liệu nằm trong HDD thì HDD tèo mới sợ chứ bác
3./ Nếu cái shelf = HDD Box hỏng thì em lại tháo HDD trong giá ra, lắp vào máy tính nếu muôn trao đổi vì dữ liệu em vẫn save an toàn đc trong HDD mờ bác. Vấn đề chính là mình chọn HDD loại tốt là OK thôi bác nhỉ???

Ý em nói là HDD bên trong tèo đó Pác chứ không phải chỉ HDD Box hỏng đâu...:D Nhưng pác nói chỉ là chuyển dữ liệu thôi thì OK rùi...

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn

Trích đoạn: vivu

Trên thị trường phần lớn toàn là Box TQ nhưng mác IBM,Sony...:D giá khoảng 8$.

Phần ruột là HDD của laptop nên tùy theo nhu cầu,sở thích mà mua thui. Em không biết có Box USB cho Sata không vì em mới chỉ thấy ATA.
Xài cái USB HDD hơi bị đã vì tới vài chục Gb (tùy HDD mình mua). Xách theo chép thoài mái mà nhỏ gọn, rất tiện, Plug&Play mà

Cái HDD box chỏ laptop có cái tiện là không phải cắm nguồn điện nên lúc đầu tưởng tiện lợi. Nhưng nó dùng nguồn điện qua USB không ổn định nên có lúc cắm vào máy tính nhận ra có lúc nhận không ra...:D
Vì vậy mà em khuyên Pác nếu mua thì mua loại có dây nguồn cắm vào ổ điện ấy... chắc ăn..:D

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

nếu dùng loại có nguồn thành ra bất tiện rồi. Cái này chủ yếu dùng để chép dữ liệu nên khi cắm vào mà không nhận mình cứ cắm lại 1,2 lần=>nhận, chép dữ liệu xong thì nhận hay 0 nhận nữa đâu quan trọng.
Cắm thêm dây nhợ lỉnh kỉnh lại mất đi tính "cơ động" của nó.