Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG
RE: Kinh nghiệm sử dụng HDD Box USB 2.0

Những đồ lưu trữ (ví dụ HDD box) cắm qua cổng USB thường được dùng cho những người có nhu cầu "di động" nhiều. Do vậy người ta phải chế tạo những thiết bị lưu trữ có khả năng chịu va đập. Với cái Box thì không vấn đề gì vì nó chỉ bao gồm các chip được hàn chặt trên bảng mạch. Nhưng còn Đĩa cứng thực sự thì cần phải cân nhắc lựa chọn cho phù hợp. Nếu Bác longvu chỉ có nhu cầu sao lưu giữ liệu thì có thể dùng HDD nào tùy ý, còn nhu cầu thực sự là chạy đi chạy lại thì theo em nên mua HDD của máy Laptop để dùng vì dù sao nó cũng được chế tạo để cho môi trường "di động".
Nói thêm 1 chút về cái Box. Về cơ bản là không ảnh hưởng gì đến HDD lắp vào nó, nhưng nếu chất lượng của các linh kiện không tốt dễ dẫn đến việc chuyển đổi và cung cấp điện áp, xung nhịp,... không phù hợp với HDD cũng sẽ gây hỏng hóc đối với chính bản thân HDD!
Có Bác sẽ bảo: "bao nhiêu người đã dùng, có sao đâu", nhưng theo em nghĩ đã là lưu trữ dự phòng thì cũng tương đương với việc "nuôi quân 3 năm dụng 1 giờ" nếu đúng lúc ta cần dùng nó không chạy thì chán lắm. Đó cũng là lý do tại sao các trung tâm dự phòng đôi khi được trang bị ngon hơn trung tâm chính.

Hạng B2
23/11/04
309
5
18

Vỏ của HDD box khá mỏng, các bác dùng chú ý đừng vô tình làm rơi hay tỳ tay lên là tèo đấy!

LNT
Hạng B1
9/12/03
57
1
8
46
Hà Nội

HDD box có 2 loại:
- dùng nguồn qua cổng USB
- dùng nguồn ngoài

Và HDD box tùy loại: dùng ổ cứng notebook hay desktop.

Với HDD box hỗ trợ USB 1.0 thì thường phải dùng nguồn ngoài (có Adapter 5V nếu dùng HDD của laptop và dùng trực tiếp AC 220V nếu dùng HDD của desktop).
Với HDD box hỗ trợ USB 2.0 thì lấy nguồn trực tiếp ở cổng USB hoặc có thêm nguồn phụ trợ cắm qua cổng PS2 (bàn phím, chuột).

Với những máy chỉ hỗ trợ USB 1.0 thì khi sử dụng HDD box luôn phải lấy ngoài hoặc phụ trợ (nếu không có nguồn ngoài HDD kêu thảm thương lắm)

p/s: longvu có phải anh Long (Infonet) không? Nếu chỉ cần mượn để backup dữ liệu anh gọi cho em nhé, em có cả 2 loại.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

p/s: longvu có phải anh Long (Infonet) không? Nếu chỉ cần mượn để backup dữ liệu anh gọi cho em nhé, em có cả 2 loại.
Tuấn hả, A đang cần gấp quá nên đầu giờ chièu vừa qua Trần Anh xách box về + 1em Seagate 160Gb (để chứa dữ liệu film thôi, hic hic), thấy chạy cũng êm ái phết nhưng chỉ sợ như bác dongnn nói
Về cơ bản là không ảnh hưởng gì đến HDD lắp vào nó, nhưng nếu chất lượng của các linh kiện không tốt dễ dẫn đến việc chuyển đổi và cung cấp điện áp, xung nhịp,... không phù hợp với HDD cũng sẽ gây hỏng hóc đối với chính bản thân HDD!
nên A cũng ko mặn mà lắm. Hay anh return rồi qua mượn em cho khỏi lục tốn nhỉ:D:D:D.

LNT
Hạng B1
9/12/03
57
1
8
46
Hà Nội

OK. Anh mượn loại nào cũng được hoặc cả 2 cũng ok.

Máy em cái DVD CDR/W nó lại chết rồi, chết trên mainboard :(

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

@LNT
OK. Anh mượn loại nào cũng được hoặc cả 2 cũng ok
A hôm qua dùng thử cái HDD BOX 2.0 USB roài, speed rất chậm, ko wait được, A phải cancel rồi mở Case cắm trong IDE cable luôn. Copy có 20GB mà nó chậm như rùa bò thì ko thể wait đc. A return cái BOX của TranAnh luôn :D:D:D. Lần sau nều yếu sức khỏe chắc phải borrow em thôi đấy.
Máy em cái DVD CDR/W nó lại chết rồi, chết trên mainboard
Lên the2000 đổi laptop đi Tuấn ạ, dùng mà hay fail thế thì bứt rứt lắm, bây giờ A thấy giá laptop đang rẻ nhiều đấy.

Hạng B2
11/8/04
217
144
43
HCMC

@LNT
quote:

OK. Anh mượn loại nào cũng được hoặc cả 2 cũng ok
A hôm qua dùng thử cái HDD BOX 2.0 USB roài, speed rất chậm, ko wait được, A phải cancel rồi mở Case cắm trong IDE cable luôn. Copy có 20GB mà nó chậm như rùa bò thì ko thể wait đc. A return cái BOX của TranAnh luôn . Lần sau nều yếu sức khỏe chắc phải borrow em thôi đấy.
quote:

Máy em cái DVD CDR/W nó lại chết rồi, chết trên mainboard
Lên the2000 đổi laptop đi Tuấn ạ, dùng mà hay fail thế thì bứt rứt lắm, bây giờ A thấy giá laptop đang rẻ nhiều đấy.

Chắc fải tìm đọc bài gì liên quan đến "đệm"...