Hạng D
23/6/13
1.885
4.888
113
Chào các bác,

Tình hình là em sắp lấy vợ nên chuẩn bị mua chung cư 2 vc ở riêng.

Em tính mua căn cỡ 3.5 tỷ bên Q2 & đang muốn bán 1 căn chung cư khác của em bên GV đi rồi vay thêm ngân hàng. Nếu bán được em sẽ có >2 tỷ. Thu nhập hàng tháng của riêng em cũng hơn 50tr (chưa tính vợ sắp cưới). Dự kiến trả trước 50% rồi tèn tèn trả góp từ từ, tiền dôi ra để đầu tư chuyện khác.

Có điều mùa dịch bán nhà khó quá nên em muốn hỏi ngu xíu để tính toán:

• Cách 1: Liệu có cách nào để em vay 100% cho căn 3.5 tỷ kia ko?
  • Cách 2: Chỗ em muốn mua thấy có hợp tác với vcb, cho vay tới 70%. Nghĩa là em phải trả trước 30% (~1 tỷ) rồi trả góp từ từ khoản còn lại. Tuy nhiên, em thì ko có 1 tỷ đó sẵn. Ko biết có cách nào để dùng căn bên Gó Vấp vay NH 1 tỷ kia rồi dùng tiền đó trả 30% này sau đó vay tiếp 70% còn lại ko?
Nghe hơi ngu nhưng bác nào có kinh nghiệm thông não em với ạ. :(

Cảm ơn các bác!
Tụi trẻ giờ giỏi ( 50tr ) , làm nhiều tiền và thích ở chung cư. Xã hội vậy mới phát triển chứ mấy anh già già cứ đất đất riếc xh k phát triển nổi. :oops:

• Like
Reactions: Derpilios
Hạng D
4/8/11
1.048
4.258
143
" Tèng tèng trả góp, Tiền dôi ra để đầu tư chổ khác " nhắm đầu tư chổ khác có tèng tèng sinh ra lãi nhiều hơn lãi đóng cho bank không ?

Hạng B2
7/5/19
108
59
31
Gò vấp, TP HCM
Theo ngu kiến của em: Anh sẽ quăng căn cc ở gò vấp vào để vay ngân hàng 1 tỷ (nh liên kết hoặc nh khác tùy nếu có sổ) sau đó Bác vay mua bên căn quận 2. Cái e ko rõ là khi check CIC cmnd của bác trên hệ thống sẽ thấy bác đang vay 1ty nếu thu nhập Bác cao và chứng mình đc e nghĩ vẫn sẽ duyệt vay 70% căn quận 2.
Sau này khi bán đc căn cc gò vấp, a nói người mua cọc nhiều để a tất toán khoản vay 1 tỷ kia lấy HDMB hoặc sổ ra công chứng là ok.
Bác tham khảo thử.

Tập Lái
15/4/20
17
13
3
36
Theo ngu kiến của em: Anh sẽ quăng căn cc ở gò vấp vào để vay ngân hàng 1 tỷ (nh liên kết hoặc nh khác tùy nếu có sổ) sau đó Bác vay mua bên căn quận 2. Cái e ko rõ là khi check CIC cmnd của bác trên hệ thống sẽ thấy bác đang vay 1ty nếu thu nhập Bác cao và chứng mình đc e nghĩ vẫn sẽ duyệt vay 70% căn quận 2.
Sau này khi bán đc căn cc gò vấp, a nói người mua cọc nhiều để a tất toán khoản vay 1 tỷ kia lấy HDMB hoặc sổ ra công chứng là ok.
Bác tham khảo thử.
Cảm ơn bác nhé. Rất rõ ràng ạ. Em cũng nghĩ chắc đây là phương án tối ưu. Căn bên GV của em thì chưa ra sổ nên chắc sẽ hơi khó khăn tí. Anyway cứ thử nhờ mấy bạn NH tư vấn xem sao vậy.

• Like
Reactions: Phi N2P