1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Mua xe gặp người tốt thì còn gì bằng, nhưng nhiều khi khôngg được như vây. Nó trở thành câu chuyện hai người lừa nhau, người bị lừa chỉ khám phá được một phần thôi.
Những trương hợp nghi vấn có thể như sau:
Để phụ nữ đứng bán.
Bán ngày chủ nhật.
Bán, giao dịch ở xa để khó đến dại lý.

Việc hạ km hầu như đến 80% nên phải chấp nhận thôi. Chỉ cần tình trạng xe tương đối là đủ.

Nếu mình mua xe dứt khoát nên qua Đại Lý hay Gara chuyên, nhưng trước đó mình có thể xem sơ bộ:
Xe không khói hay không có tiếng kêu lạ, không khói.
Nội thất vừa ý. Ngoại thất vừa ý.
Lái thử xe không đâm, vừa ý.
Khoang máy, gầm xe, không mới quá, không cũ quá.
Nên nhờ một người đi Jolie là tốt nhất.

Nếu vừa ý thì hẹn đến đại lý.
Viẹc đến đại lý rất quan trọng, ngay cả khi xe tốt, vì lúc đó, người bán xong trách nhiêm, không mất vui sau này.

Hạng D
18/12/10
2.042
2.494
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Mình thì hơi méo mó nghề nghiệp, những chuyện mua bán như thế này..để tránh bực mình sau khi quyết định thì tạo sẳn một cái checklist (danh mục kiểm tra) giống như bác truong195 chia sẻ, nhưng càng chi tiết càng tốt...các bác nào quan tâm thì tham khảo thêm bác Google, hoặc biết tiếng Anh thì xem ở đây.có thể download cả cái checklist rất bài bản...những mục cần kiểm tra khi mua xe củ..
http://www.popularmechanics.com/cars/how-to/repair/how-to-buy-a-used-car-without-getting-burned
Rất tiếc cái checklist đã soạn bằng tiếng nước tôi lâu quá, tìm không thấy...
Tất nhiên trong danh mục này không thể thiếu các bước như:
1. Xem chi tiết ngoại thất
----
----
2. Xem chi tiết nội thất
3. Máy
4. Khung, gầm
5. Giấy tờ
6. v.v.
Riêng mình khi đã kết thì thường cuối cùng tìm cách cho tài khác lái, mình đứng nhìn tứ phía sau, hoặc phía trước khi em nó đang lăn bánh..cũng vì khi đi trên đường mình thấy nhiều chiếc xe 4 bánh nhưng bị hai hàng..rất khó chịu, nhất là mấy chiếc tải..tinh ý mới phát hiện.

Cuộc sống luôn vàng thau lẫn lộn, lòng tin và giấu diếm, thậm chí lường gạt..bởi miếng cơm, manh áo..thôi thì mình luôn ở hiền để gặp lành và trước tiên hảy tìm cách để phát hiện những rủi ro tiềm ẩn, biết mà loại trừ, không loại trừ được thì giảm thiểu...
Không ai tài giỏi gì, những chuyện này thường là hiểu biết, kiến thức phải cộng với trải nghiệm..ví dụ bác chủ thớt mà sau này mua xe thì khó kẻ lừa gạt nào qua mặt được bác í..hihi..

Hạng B2
13/8/12
272
670
93
vmdang1980 nói:
các bác chú ý thằng thợ đó tên là Trưởng , trước nó làm ở AMC sao đó nó chuyển qua CitiFord ở chân cầu Bình Triệu đó . Bác nào có người quen hoặc muốn mua xe Ford hay xe gì mà tính nhờ thợ thì tránh xa nó ra nhe

Còn nhớ vợ cũ không ku...tao đang nhờ một người ở cityford này làm giấy tờ sang tên cho em Jolie 2003 nè...hy vọng sớm được nhập hội Jolie...

p/s: xin lỗi mấy bác, em và Đăng học cùng trường va làm cùng cty khi mới ra trường nên xưng hô tào lao tí xíu :)

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
truong195 nói:
Xe Jolie hiện nay giảm khoảng 10-20 triệu so với năm rồi nên ngay cả thợ giỏi cũng có thể lầm do thiếu cập nhật giá -ví dụ bây giờ 1 chiếc 310 triệu bác thợ có thể gọi là được nhưng thật ra có thể mua 295-300.
Các bác chỉ nên xem xe sơ bộ , việc kết luân nên nhờ người chuyên nghiệp.
Ngoài việc đưa xe vào đại lý (an toàn, nhưng chắc chắc nhiều lái sẽ từ chối) có thể tìm vài thành viên tình nguyện trên MFC. Họ đều có gara riêng và có thể tính được khoảng chi phí phải tu bổ khi mua về, các bác mua xe sẽ an tâm hơn.
ý kiến này hay, cứ Osers mà nhờ cậy thì an tâm hơn.

• Like
Reactions: khoaitaySG
Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
Vấn đề là có ai chịu bỏ thời gian ra cho mà nhờ không ý chứ, cho nên mới phải khổ.

Hạng D
10/7/10
4.665
658
113
uro4m nói:
Vấn đề là có ai chịu bỏ thời gian ra cho mà nhờ không ý chứ, cho nên mới phải khổ.
Nhờ bác Trường195 đó bác. Bác Trương dúp đở ae nhiệt tình lắm..!!!

Hạng B2
25/9/12
135
98
28
33
Quận 1, TP.HCM
uro4m nói:
Các bác MFC nhiệt tình lắm, bác cứ ới 1 tiếng là anh em sẵn sàng. Mặc dù kinh nghiệm em còn ít, hè hè

Tập Lái
7/2/14
43
4
0
nếu giá đó mà bánh gầm xe nhà đi cũng wa mắc ruồi,nhưng mua xe mắc rẻ 1 ít cũng không sao,nên coi độ liền lạc và zin của xe.theo em nghĩ bác để vậy và bán nó đi,chứ bác bỏ ra có bao nhiêu tiền sửa thì xe cũng vẫn ọp ẹp à.