Tập Lái
23/9/15
3
6
3
Long Khánh
Chào các bác ,
em xin kể ra trường hợp của em để các bác nào muốn mua Jolie thì rút kinh nghiệm nhe . cũng tại em gà thôi nên không trách ai được[/:)]
Vốn là em muốn mua 1 con xe cũ để đi lại trong tầm 250tr , lúc đầu tính mua lanos hoặc kia spectra , nhưng sau đó thấy Jolie 7 chỗ mà cũng trong tầm đó nên quyết định tìm một chiếc . Do không có kinh nghiệm , kiến thức nên mỗi xe đều coi 2 lần : lần đầu xem ngoại thất thấy ok thì lần sau đi chung với 1 thợ máy quen ( cũng không phải bạn em mà là bạn của bà con em ) . Bữa giờ coi cũng vài chiếc nhưng chưa được chiếc nào ( chiếc rẻ thì không ngon , chiếc ngon thì giá cao không rớ tới nổi ) . Hôm bữa xem được 1 con bánh gầm đời 2005 giá cũng tương đối tốt ( dưới 250tr ) , sáng lúc em xem thì máy nổ không vấn đề nhưng chiều đi với thợ thì bị tình trạng thiếu gió , bật máy thấy không ngọt , chủ xe nói là do rửa xe xịt vô nên bị chạm dây , hỏi thợ đi theo thì bảo là không sao chuyện nhỏ , miễn máy móc ok là được . Sau khi kì kèo thì bớt được hơn 10tr , thấy cũng ngon vì giá khá rẻ , về chắc làm cũng không bao nhiêu vì chủ xe cũng vô nhiều đồ chơi ( mâm đúc , vỏ mới , bugi mới , đầu đĩa ..) nên em lấy luôn . Tới hồi ra công chứng xong mới coi sổ đăng kiểm thì thấy là xe liên doanh ( trước đó chủ xe nói là sổ để ở nhà bà con ) , chạy về thì thấy xe hơi xốc ( không biết có phải do chạy 1 người không ) và có tiếng kêu lóc cóc khi chạy số 4 tốc độ 40km/h
Em đem xe vô Carwash cafe để xem tút lại vài chỗ bị xước , bong nhưng khi nâng gầm lên mới thấy đã trám mấy chỗ và có vài lỗ thủng !!! Chi phí tút tát cũng hết gần 11tr mà không biết xài được bao lâu thì nó bong tiếp chỗ khác , thế là bấm bụng làm lại đồng sơn nguyên con với giá 35 tr
, chưa kể cái bệnh thiếu gió có bị hư hỏng gì không , rồi còn tem tiếc này nọ . Vô đó , thợ chỉ em mấy chỗ là biết ngay taxi hoàn lương vậy mà thằng thợ đi theo nó không coi ra . Em trông cậy hết vào nó thế mà vớ phải em taxi . Chắc bởi lí do đó nên chủ xe mới dấu sổ đăng kiểm , khi bán xong mới đưa xem ( mình gà không nói , thợ nó cũng không đòi coi luôn mới đau , mà mấy xe trước em đều coi đăng kiểm mà xe này lại không xem )
Mà sao tay lái Jolie nó nhẹ tênh vậy các bác , chạy tốc độ chậm đã vậy , lên tốc độ cao làm sao an toàn hic ...hic... xăng cộ thì chưa biết vì mới chạy được có 50km là đưa vô xưởng làm rồi
Lần đầu mua xe mà thế chắc hết dám mua lần sau , chỉ còn cầu cho cái máy nó tốt thì cũng được . Xe mình đi thì mình làm lại hết cũng chấp nhận vậy
Bài hơi dài , cảm ơn các bác đã đọc

Em cũng giống bác, cưới ngay em Jolie 2005 taxi hoàn lương. Đỡ hơn một chút là e mua giá 200củ, gầm tốt, máy êm, mua về thay 4 bugi, dây kuroa, dây côn. Dàn áo nhìn từ xa còn mướt, nhìn gần thấy rổ rá lung tung. E mới biết chạy, canh xăng 1 tháng đo thấy tầm hao 13-14l/100km. Vì là mua xe để đi ổn định nên định gom tiền hôm nào mang vào hãng làm 1 cuộc cách mạng @_@! Thôi thì đã máu đừng nghĩ đến đau bác ạh.

Tập Lái
12/10/14
1
0
1
47
Tây Ninh
tháo hết ra làm lại luôn bác ơi , chỉ để cái khung với máy thôi . sau khi làm đồng xong mới gắn vào , mấy vỏ thì cạo hết sơn ra , chỉ để lại cái xác rồi sơn lại màu khác luôn , dọn nội thất , rửa máy . giá này là có người quen giới thiệu nên chủ bớt rồi ( chủ tiệm cũng vui vẻ )
Ông này tưởng người ta không biết,nói ra không sợ người ta cười sao,nếu xe có trầy xước thì làm lắm là vài ba triệu, còn đằng này ông làm giống xe hãng đang lắp ráp vậy,

Hạng B2
18/7/16
143
264
63
42
Thông cảm với bác chủ... chiếc xe đầu tiên chắc cũng có sai sót khi xem v2 thooi. Ít hoặc nhiều hà. Bác đừng buồn nhe hãy yêu em nó hết mình.
Mình tham gia hội được 2 tháng, cũng như bác rước e jolie nhưng là 2002 BXC, may mà anh lái cũng quen gã v2 cũng còn được, tuy máy móc có làm lại rồi nhưng theo cảm nhận còn tốt vì nhờ thợ chỉnh sửa thêm. Cũng như bác chủ mới mua về chưa biết nhiều khi lái theo thời gian sẽ ngộ ra nhiều điều, cái này chịu thôi xe cũ thì không hư này cũng hỏng kia chủ yếu là mình lỡ yêu thì đến hết mình với nhau thôi... với lại có chiếc đầu sẽ có chiếc sau mà . Xe e cũng đi Cao Lãnh - Sài gòn 2 lần, cao tốc e chỉ dám lên 120 km/h thôi (do tài non) chuyến đầu 12,7 l/100 km (đường trường + nội thành), đã chỉnh xăng lại, thay bố, bugi, cân lửa lại đi đợt 2 thì đứt dây công tơ mét nên đến giờ chưa biết chính xác nhưng đoán theo kim xăng là từ 9 -10 l/100km (mong vậy ). Giờ đến giàn lạnh ko lạnh và lốc lạnh khi tua máy thấp thì nó kêu rít ko chịu nổi em định lên Bác Chiến để nhờ Bác kiểm tra tổng quát giúp mà giờ chưa có dịp và đủ lúa để đi kkk. Không biết bên Bác Chiến có sữa giàn lạnh và nội thất ko Bác? Nội thất xe e còn xấu quá.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Thông cảm với bác chủ... chiếc xe đầu tiên chắc cũng có sai sót khi xem v2 thooi. Ít hoặc nhiều hà. Bác đừng buồn nhe hãy yêu em nó hết mình.
Mình tham gia hội được 2 tháng, cũng như bác rước e jolie nhưng là 2002 BXC, may mà anh lái cũng quen gã v2 cũng còn được, tuy máy móc có làm lại rồi nhưng theo cảm nhận còn tốt vì nhờ thợ chỉnh sửa thêm. Cũng như bác chủ mới mua về chưa biết nhiều khi lái theo thời gian sẽ ngộ ra nhiều điều, cái này chịu thôi xe cũ thì không hư này cũng hỏng kia chủ yếu là mình lỡ yêu thì đến hết mình với nhau thôi... với lại có chiếc đầu sẽ có chiếc sau mà . Xe e cũng đi Cao Lãnh - Sài gòn 2 lần, cao tốc e chỉ dám lên 120 km/h thôi (do tài non) chuyến đầu 12,7 l/100 km (đường trường + nội thành), đã chỉnh xăng lại, thay bố, bugi, cân lửa lại đi đợt 2 thì đứt dây công tơ mét nên đến giờ chưa biết chính xác nhưng đoán theo kim xăng là từ 9 -10 l/100km (mong vậy ). Giờ đến giàn lạnh ko lạnh và lốc lạnh khi tua máy thấp thì nó kêu rít ko chịu nổi em định lên Bác Chiến để nhờ Bác kiểm tra tổng quát giúp mà giờ chưa có dịp và đủ lúa để đi kkk. Không biết bên Bác Chiến có sữa giàn lạnh và nội thất ko Bác? Nội thất xe e còn xấu quá.
Bác ở quận mấy? Máy lạnh yếu thì không 10 lít được.

Hạng D
27/8/14
3.344
13.860
113
Vũng tàu
Ông này tưởng người ta không biết,nói ra không sợ người ta cười sao,nếu xe có trầy xước thì làm lắm là vài ba triệu, còn đằng này ông làm giống xe hãng đang lắp ráp vậy,
Ờ, em cũng nghĩ giống Bác mà hok dám nói thẳng như Bác. Từ lúc đọc bài của ổng xong em cuời mấy năm nay tới tận bây giờ mà vẫn chưa ngậm đuợc mồm lại... kaka kaka

Hạng B2
18/7/16
143
264
63
42
Bác ở quận mấy? Máy lạnh yếu thì không 10 lít được.
Dạ e ở tận Cao Lãnh, Đồng Tháp bác ơi. Lần đi Sài Gòn là tháng 11/2016 lúc đó máy lạnh còn êm; tháng 12 thì e ít đi xa và do không khí lạnh nên ko sử dụng máy lạnh. Hôm qua chạy mở lên thì chỉ như máy sưởi, kiểm tra chỗ lọc ga thì thấy ga ko có sôi và trong suốt... e định cuối năm gom đủ lúa lên Sài Gòn spa em nó coi cho được được để chơi Tết. Nghe danh bác Trường đã lâu chắc có dịp sẽ nhờ Bác giúp v2 e khỏe mạnh và đẹp ra.

Attachments

Hạng B1
20/9/16
53
31
18
52
HCM
Thông cảm, bác trả giá đắc nhưng làm được việc tốt rồi đó hãy vui với em nó thôi bác.

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Tính đến giờ là bác chủ đi được 3 nằm tròn rồi còn gì?
Sau khi tốn khoảng 50 củ tiền làm lại (35 củ đồng sơn thì hình như bác bị thuốc chơi toàn hàng nhập khẩu hay thợ đồng sơn giỏi nhất SG làm, còn tháo hết ra làm gì?) thì cảm nhận của bác chủ đến giờ ra sao?
Có phải thay thế phụ tùng hay làm lại máy móc gì ko bác?