Thảo Luận Chung Kính xe bị mờ khi trời ẩm

Hạng B2
13/7/05
102
0
0
RE: Kính xe bị mờ khi trời ẩm

Chào các Bác.
Mấy hôm nay Hà nọi ẩm quá. Xe tôi CD5, máy lạnh còn tôt, mặc dù bật liên tuc nhung kính vẫn mờ tịt, phải dùng tay lau liên tuc phía trong. Các Bác giúp tôi với.

Có lẽ bác nhầm thế nào chứ máy lạnh hoạt động tốt, bật liên tục thì làm sao còn đọng hơi nước bên trong kính được nhỉ ?

Theo tôi việc này xảy ra khi bật điều hoà lạnh trong xe ( nhất là CD5 chỉ có lạnh không có trộn thêm khí nóng) làm cho kính xe bị lạnh, gặp những hôm trời ẩm hoặc sùi sụt như hôm qua đến nay ở Hà nội sẽ làm hơi nước đọng bên ngoài kính xe chứ không phải bên trong như bác nói đâu. Đối với xe có chiều nóng chỉ cần tăng nhiệt độ trong xe lên chút, một lúc sau sẽ hết. Còn với CD5 thì... có lẽ tốt nhất không dùng điều hòa, hé cửa hoặc dùng tay bật tắt liên tục vậy để cho khỏi lạnh quá.

Còn nếu điều hoà vẫn chạy mà lại bị đọng hơi nước bên trong xe thì bác phải kiểm tra lại hệ thống lạnh nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Vụ này trên 4R AE bàn nhiều rồi bác ơi, chịu khó xem lại đi.

Trời ẩm HN thì hạ kính cửa sổ không ăn thua gì đâu, bác phải dùng chức năng sấy kính thôi: vặn nút chỉnh hướng gió quạt lên kính + bật điều hoà. Nếu là mùa hè thì bác đặt điều hoà ở bên lạnh, nếu mùa đông thì đặt bên nóng, một lát kính khô rồi thì lại tắt đi hoặc vặn nút chỉnh hướng gió cho nó hướng vào người cho sướng.
Nếu là xe có điều hoà tự động thì chỉ cần bấm vào nút sấy kính là xong.

Chuyện nhỏ như con thỏ ấy mà.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Trích đoạn: haiphus

Trích đoạn: polar bear

Thực tế Gấu đang áp dụng:
- gạt cửa gió sang nấc xông kính
- Không cần lấy gió ngoài.
- mở máy lạnh ở nấc ít lạnh nhất (bên phải), chỉ cần bật máy lạnh trong khoảng 5 phút. Sau đó tắt vì lạnh quá. Vẫn để quạt thổi gió nấc 1.
Kính trong suốt, đi được khoảng 10km (4 người trong xe), kính bắt đầu mờ lại thì lại bật máy lạnh cỡ 5 phút....

Theo em thì khi tắt điều hòa bác tắt luôn cả quạt gió sẽ được lâu hơn chút...15 km chẳng hạn

Sau khi bật máy lạnh khoảng 3 - 5 phút, lốc lạnh đã lạnh đạt được độ lạnh ổn định, lúc này tắt máy lạnh nhưng vẫn bật quạt để tiếp tục thổi hơi lạnh lên mặt kính làm cho kính trong. Nếu bác tắt quạt đi thì kg còn luồng gió lạnh -> kính sẽ mờ đi nhanh chóng.
Việc nhỏ thôi mà, hãy kiểm nghiệm thực tế.

Còn để máy lạnh chạy lâu, vừa bị lạnh, mặt kính phía ngoài (đối diện với lỗ thổi gió phía trong kính) sẽ bị đọng hơi nước -> phải phun nước rửa kính cho tan.

Suy ra, tối ưu là: bật máy lạnh 3 - 5 phút -> tắt máy lạnh -> để quạt gió -> thấy kính hơi mờ -> bật máy lạnh tiếp ->.....

Ai đã kiểm nghiệm điều trên rồi, xin thưa: em đã biểu diễn cho bác..... trong OS nhà mình trong một đêm đông xứ Huế mưa gió, lạnh lẽo và ẩm ướt (:mad::mad::mad: - quên!!, tý nữa khai ra 3 đồng chí nhà mình nằm trong đống rơm) :D:D:D)

Hạng B1

Trích đoạn: mazspeed

Vụ này trên 4R AE bàn nhiều rồi bác ơi, chịu khó xem lại đi.

Trời ẩm HN thì hạ kính cửa sổ không ăn thua gì đâu, bác phải dùng chức năng sấy kính thôi: vặn nút chỉnh hướng gió quạt lên kính + bật điều hoà. Nếu là mùa hè thì bác đặt điều hoà ở bên lạnh, nếu mùa đông thì đặt bên nóng, một lát kính khô rồi thì lại tắt đi hoặc vặn nút chỉnh hướng gió cho nó hướng vào người cho sướng.
Nếu là xe có điều hoà tự động thì chỉ cần bấm vào nút sấy kính là xong.

Chuyện nhỏ như con thỏ ấy mà.
Đúng là qua diễn đàn tôi đã đọc đâu đó về xử lý vụ này nên hôm qua ra đường thoạt đầu cứ nghĩ hôm nay trời mù nặng, sau đó mới nhớ ra và chuyển từ điều hoà nóng sang lạnh lập tức hết ngay, kính lại trong veo.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Một cách hỗ trợ nữa rất hiệu quả mà chưa thấy các bác đề cập đến là mua thêm 1 cặp che mưa cho cửa sổ rồi luôn mở hé cửa :D:D (tất nhiên là chỉ khi trời lạnh, mưa chứ không phải khi trời nóng nhé) các bác sẽ không bao giờ bị mờ kính phía trong nữa mà xe lại mát mẻ, thông thoáng và không quá lạnh ....Xe tôi không có xông kiếng mà lúc nào cũng trong veo[8D][8D]

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

@ bác PI.

Cái hơi mù này chỉ xảy ra khi trời lạnh hoặc chạy ban đêm mà độ ẩm cực cao. Còn xe của các bác OS ở Sì gòn thì mở cửa ra chỉ tổ nóng thêm, mặt mũi đầy bụi chứ lấy đâu ra mù với lạnh :D

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Bác không theo dõi thời sự rồi...hehhe Sai Gòn diện áo lạnh xuống phố cả tháng nay rồi mừ:D:Dmưa gió sụt sùi nhiệt độ dưới 20 cơ mà gấu già ơi....đừng coi thường SG chỉ có gió bụi chứ

Giời mưa ban đêm mà em không có cái hé cửa sổ này là kính mờ ngay bác ơi, em nghĩ thông số chính là do chênh lệch nhiệt độ giữa trong và ngoài xe cộng với độ ẩm cao do các NGƯỜI trong xe thở ra....hihi đóng kín quá thì nó như là mình gí mồm thổi vào tấm kính ...nó phải mờ thôi

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: Pigeon

Bác không theo dõi thời sự rồi...hehhe Sai Gòn diện áo lạnh xuống phố cả tháng nay rồi mừmưa gió sụt sùi nhiệt độ dưới 20 cơ mà gấu già ơi....đừng coi thường SG chỉ có gió bụi chứ

Giời mưa ban đêm mà em không có cái hé cửa sổ này là kính mờ ngay bác ơi, em nghĩ thông số chính là do chênh lệch nhiệt độ giữa trong và ngoài xe cộng với độ ẩm cao do các NGƯỜI trong xe thở ra....hihi đóng kín quá thì nó như là mình gí mồm thổi vào tấm kính ...nó phải mờ thôi

Theo kinh nghiệm thực tế của tôi thì vụ "mở hé cửa" không có tác dụng với trời ẩm của Hà Nội đâu, vì tôi đã thử nhiều lần rồi, trời Hà Nội độ ẩm cao lắm chứ không như Sài Gòn khô ráo đâu. Thê nên mua cái che mưa cũng vẫn có tác dụng, nhưng là để thông khí khi trời mưa mà vẫn không bị ướt thôi.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

lọa nhỉ:mad:....thế này thì em mất gốc thật rồi......

Tập Lái
25/10/05
8
0
0

Hoan hô Bác Gấu, chỉ dẫn của Bác đã đuợc tôi áp dụng ngay chiều qua, kết quả là kính trong veo. Theo tôi nên lấy gió ngoài hiệu quả hơn lấy gió trong. Các Bác cùng thủ xem. (Tôi mua xe cũ nên Manual không có, may là có các Bác giúp. Thank you very much.)