Thảo Luận Chung Kính xe bị mờ khi trời ẩm

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội
RE: Kính xe bị mờ khi trời ẩm

Trích đoạn: pigeon

lọa nhỉ....thế này thì em mất gốc thật rồi......

Thế bác cũng ở HAN à? Loạn nhỉ... Thế có lẽ xe tôi tụ nước nhiều hơn xe bác rồi, để tôi kiểm tra thêm xem sao.[8|]

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Riêng em thì em không bật điều hòa mà chỉ bật sưởi thường (gạt hết sang phải), hé cửa (thực chất là cho khỏi bị nóng quá), bật quạt gió lên hết cỡ, để gió lên hết kính trước. Thổi phù phù tầm 20 giây là tai qua nạn khỏi, gần 1 phút thì kính lại trong veo. Lúc nào bị mờ lại diễn lại vở cũ :).

Hạng B2
12/12/05
237
1
0
53
Hà Nội
www.theautochannel.com

Những hôm trời lạnh và mưa, em thường bật gió thổi vào kính, lấy gió ngoài, để chế độ sấy nóng (không cần để chế độ làm lạnh) --> vẫn thấy OK.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Các bác bật máy lạnh hay nóng đều OK hết. Bởi khi chạy đêm, trời lạnh... thì mặt kính bị lạnh hơn không khí -> hơi nước ở trong xe sẽ ngưng tụ lên mặt kính phía trong (cái này giống như hiện tượng ly nước đá bị ướt ở mặt ngoài). Do đó có 2 cách thổi bay hết hơi nước ngưng tụ là:
- Thổi gió lạnh: Làm cho lớp không khí sát với mặt kính phía trong cũng bị lạnh -> cân bằng nhiệt -> hơi nước kg đủ điều kiện ngưng tụ trên mặt kính.
- Thổi không khí nóng -> làm bay hơi nước -> cũng hết ngưng tụ.

Còn nếu chỉ mở quạt thổi không khí trong xe lên kính (khống khí ẩm) => càng mù thêm.

Tóm lại thổi hơi nóng và lạnh đều được hết :D:D:D.

Hạng D
12/9/05
1.449
200
63
50

Tôi thì chỉ cần bật ĐH lên với tốc độ quạt mạnh nhất trong vòng 20" là thấy hết mờ. Nhưng tôi thỉnh thoảng nghĩ dớ dẩn: không biết nếu xe hư sys ĐH thì làm sao hết bị mờ kính nhỉ ?! Giống như lần đầu tôi đi xe một mình trời mưa tầm tã (lúc đó chưa tham gia OS member nên chưa đọc bài, cũng chưa đọc hết manual) mà phải nhảy xuống xe lấy khăn tay lau bên trong và kiếng hậu nữa chứ !

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Trích đoạn: lancer2005

Tôi thì chỉ cần bật ĐH lên với tốc độ quạt mạnh nhất trong vòng 20" là thấy hết mờ. Nhưng tôi thỉnh thoảng nghĩ dớ dẩn: không biết nếu xe hư sys ĐH thì làm sao hết bị mờ kính nhỉ ?!

Thì chỉ có nước kéo kính xuống chứ sao nữa. Hồi xưa tôi chạy con LADA 2107, kg có điều hoà, trời mưa ngồi trong xe cũng phải mặc áo mưa cho khỏi ướt nửa người bên cửa... :D:D

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Còn 1 cách nữa là sài hộp bôi của HQ, đảm bảo ko bị mờ

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Trích đoạn: polar bear

Trích đoạn: haiphus

Thực tế Gấu đang áp dụng:
- gạt cửa gió sang nấc xông kính
- Không cần lấy gió ngoài.
- mở máy lạnh ở nấc ít lạnh nhất (bên phải), chỉ cần bật máy lạnh trong khoảng 5 phút. Sau đó tắt vì lạnh quá. Vẫn để quạt thổi gió nấc 1.
Kính trong suốt, đi được khoảng 10km (4 người trong xe), kính bắt đầu mờ lại thì lại bật máy lạnh cỡ 5 phút....

Theo em thì khi tắt điều hòa bác tắt luôn cả quạt gió sẽ được lâu hơn chút...15 km chẳng hạn

Sau khi bật máy lạnh khoảng 3 - 5 phút, lốc lạnh đã lạnh đạt được độ lạnh ổn định, lúc này tắt máy lạnh nhưng vẫn bật quạt để tiếp tục thổi hơi lạnh lên mặt kính làm cho kính trong. Nếu bác tắt quạt đi thì kg còn luồng gió lạnh -> kính sẽ mờ đi nhanh chóng.
Việc nhỏ thôi mà, hãy kiểm nghiệm thực tế.

Còn để máy lạnh chạy lâu, vừa bị lạnh, mặt kính phía ngoài (đối diện với lỗ thổi gió phía trong kính) sẽ bị đọng hơi nước -> phải phun nước rửa kính cho tan.

Suy ra, tối ưu là: bật máy lạnh 3 - 5 phút -> tắt máy lạnh -> để quạt gió -> thấy kính hơi mờ -> bật máy lạnh tiếp ->.....

Ai đã kiểm nghiệm điều trên rồi, xin thưa: em đã biểu diễn cho bác..... trong OS nhà mình trong một đêm đông xứ Huế mưa gió, lạnh lẽo và ẩm ướt (:mad::mad::mad: - quên!!, tý nữa khai ra 3 đồng chí nhà mình nằm trong đống rơm) :D:D:D)
Bác Gấu ơi, Theo em thì nó thế này:
- Khi bác đã tắt điều hòa nếu điều kiện để hơi nước ngưng tụ trên mặt kính chưa đạt tới, có nghĩa là: hoặc kkhí trong xe còn khá khô hoặc nhiệt độ của không khí trong xe còn thấp hơn nđộ của kính; thì cho dù quạt gió có chạy hay không chạy cũng không xảy ra hiện tượng mờ kính.
- Độ ẩm và nhiệt độ của khí trong xe sẽ tăng dần lên làm cho hai điều kiện chống ngưng tụ trên bị phá vỡ. Khi này hiện tượng ngưng tụ sẽ hình thành, và tốc độ ngưng tụ sẽ nhanh hơn khi lưu lượng khí chuyển qua bề mặt kính lớn hơn (bật quạt gió)
Em nghĩ vậy bác thí nghiệm thấy sai thì bỏ qua cho em nhé...:D

Hạng D
12/9/05
1.449
200
63
50

Trích đoạn: lancer2005

Tôi thì chỉ cần bật ĐH lên với tốc độ quạt mạnh nhất trong vòng 20" là thấy hết mờ. Nhưng tôi thỉnh thoảng nghĩ dớ dẩn: không biết nếu xe hư sys ĐH thì làm sao hết bị mờ kính nhỉ ?!

Thì chỉ có nước kéo kính xuống chứ sao nữa. Hồi xưa tôi chạy con LADA 2107, kg có điều hoà, trời mưa ngồi trong xe cũng phải mặc áo mưa cho khỏi ướt nửa người bên cửa... :D:D

Thời ấy chắc chưa có mái hiên di động hả bác Gấu ?

Hạng B1
3/1/06
94
0
18
Việt Nam

Có thể thói quen chạy xe mỗi người khác nhau các bác ạ nhưng để giải quyết hiện tượng mờ kính mà không phải mất nhiều động tác thì cứ thế này:
Nếu nhiệt độ ngoài trời dưới 15 độ C: Tắt AC, điều chỉnh nhiệt độ trong xe theo ý mình.
Nếu nhiệt độ ngoài trới lớn hơn 15 độ C: Bật AC và điều chỉnh nhiệt độ trong xe theo ý mình.
Tất nhiên hai trường hợp trên đều phải đóng kính.