O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net
gaymedao nói:
Cho em hỏi là các bác thuê xe như vậy có đắt không ạ. Em thấy toàn xe khủng như thế thì chắc cũng khá xèng
mà sau khi các bác đi như vậy ( ví dụ từ Pháp qua Thụy Sỹ ) rồi thấy các bác k về Pháp nữa thì xe đó các bác vứt ở đâu ( để em còn sang nhặt
)
Em thì chắc không có xèng như các bác để thuê xe như vậy nhưng cũng tò mò hỏi để biết thêm kinh nghiệm cho chuyến đi sắp tới của mình!
Em lanh chanh phát!:D
Mỗi xe vậy khoảng 1k USD/ngày,xăng tự đổ.
Tụi này xe nhiều hơn xích lô,đại lý khắp châu Âu nên bác thuê ở Hà nội,chạy vào Sài gòn vứt đó,khách khác lại thuê ở SG để chạy ra HN,nếu không cân đối thì họ làm chuyến xe tải chở phát chục chú đến địa điểm khác có nhu cầu (ví dụ vậy).

Hạng B2
14/8/10
469
5
18
53
Đi rồi, về xem hình bác 908s post lại muốn quay lại phượt tiếp. Châu Âu thanh bình và xinh đẹp quá.

Hạng B2
13/6/05
132
1
18
49
www.dongngan.vn
Japan9 nói:
Đi rồi, về xem hình bác 908s post lại muốn quay lại phượt tiếp. Châu Âu thanh bình và xinh đẹp quá.

Xạo!

Nếu quay lại, anh đi chung bác Chín lên Alpes nhé, hihi...

Hạng D
9/2/10
1.359
516
113
37
những trải nghiệm tuyệt diệu mà em được may mắn xem những bức ảnh và những lời bình hóm hĩnh lẫn sinh động.
Cám ơn sâu sắc bác 9 và các bác os đã thực hiện phóng sự châu âu thu nhỏ trong thớt này !

Hạng B2
13/6/05
132
1
18
49
www.dongngan.vn
Tìm mãi mới có đoạn bác Chín ít chụp hình, em râu ria thêm một ít ạ.
Hành trình lái xe từ Berlin về Munich, do đã quá nhiều kinh nghiệm, cả thú vị lẫn đau thương nên diễn ra trôi trảy hơn nhiều. Buổi sáng đi lấy xe về, cho dù xe mới coong nhưng do đã quá quen nên bọn em thấy cũng ... thường thôi, hehe.

Đây là 3 con xe của bọn em, tại khách sạn trước khi khởi hành

740d nhé:

Nội thất leng keng:

3 chiếc 3 màu khác nhau, nhìn cứ như đám Arap đi nghỉ hè.

Hạng B2
13/6/05
132
1
18
49
www.dongngan.vn
Như thường lệ, anh Vững, người sau hành trình này chính thức được đổi tên thành Vững GPS, đã hiên ngang xông vào Navi cả 3 xe, nhấn, xoay, vặn khí thế với destination là Munich. Nở một cười khoan khoái, bọn em lên xe, nhẹ nhàng vút đi để rồi... chẳng còn gặp nhau trên đường được nữa (ngoại trừ bác caothu và bác 908s gặp đc một lần lúc ăn trưa).

Vấn đề nằm ở chỗ, sau khi rút kinh nghiệm lần trước, lần này 3 xe đứng một nơi và cùng set Navi, tuy nhiên anh Vững, có lẽ muốn thử thách anh em thêm một lần nữa, lại quyết định cho đi vào đường ...moto.

Bi kịch từ đây, Xí muội, với khao khát cháy bỏng đc đạp thả ga trên Autoban, bỗng dưng thấy mình cứ căm cụi 80km/h trong đường làng. Bọn em quyết định dừng lại ăn trưa và tìm hiểu. Nhờ chủ quán gốc Hoa tốt bụng chỉ dẫn, bọn em leo lên ngay cao tốc ngay khi còn ở Berlin. Tuy nhiên lúc này vẫn chưa biết set Navi sai, mà cứ nghĩ cái Navi củ chuối. Anh Vững GPS không thể sai được.

Mặc kệ cái Navi cứ lảm nhảm bắt bọn em exit ngay khi có thể, bọn em chạy theo biển báo, thứ công cụ hỗ trợ từ thời tiền sử đương nhiên vẫn vô cùng hữu hiệu lúc này. Cứ nhắm hướng Munich mà phang...

Autoban quả thật danh bất hư truyền, chạy freeway và free charge, tuy vậy tốc độ cũng bị set tới set lui trên đường nên phần nào giảm bớt hưng phấn vì phải thay đổi đột ngột.

Tuy nhiên, chẳng thể nào hoãn cái sự sung sướng này được:

Xí muội có lúc đạp gần hết tốc, xấp xỉ 260km/h, tuy nhiên không chộp kịp, coi như chem gió vậy, hihi.

Hạng B2
13/6/05
132
1
18
49
www.dongngan.vn
Xe em có 3 người, thêm Xí muội và bác Japan. Trên xe, không khí vui vẻ, thuận hòa. Bác Japan thậm chí còn ngủ được một giấc lúc em cầm lái. Đây quả thật là vinh hạnh lớn cho cuộc đời xe cộ của em vì mới cách đây mấy hôm thôi, bác ấy còn phải cắn môi để giữ tỉnh táo khi đi cùng bác 908s, trên dãy Alpes. Những khi không ngủ bác ấy nói chuyện rất hăng say và vui, thỉnh thoảng còn đọc thơ cho bọn em nghe. Thật tuyệt.
Trên đường, bọn em gặp cả xe tải bị tai nạn, đường hỏng, kẹt xe, đủ thứ hỉ nộ ái ố nhưng vẫn cảm thấy rất an toàn. Xung quanh toàn xe đời Bảo Đại phi ầm ầm 180-200km/h, hãi. Chả biết bao giờ quê mình đc một tí như ở đây.
Hòa chung không khí phấn khởi của bác Japan, bọn em đưa ra quyết định khá dở hơi là chui vào một ngôi làng ven đường để chụp ảnh. Xí muội hình như mới quen cô bé nào ở quê nên rất khoái vụ này.

Những ngôi làng này, quả thực là đẳng cấp. Cách tổ chức cuộc sống của họ chả biết nói gì hơn ngoài việc ngưỡng mộ.

Hạng B2
13/6/05
132
1
18
49
www.dongngan.vn
Ngôi làng linh tinh bọn em dừng lại dọc đường, nhưng cứ ngỡ như đang đi tham quan resort vậy. Resort này hình như có xxx thì phải, vì em thấy có ...dê:

Bác Japan và dê

Em cũng với dê, nhưng một tư thế khác:

Một biển chỉ dẫn trong làng, theo em nó còn chi tiết hơn ngoài Nguyễn Huệ, Đồng Khởi của mình:

Thiếu nhi trong làng, mắt tròn mắt dẹt vì thấy mấy ông mũi tịt lang thang vào xóm mình

Hạng B2
13/6/05
132
1
18
49
www.dongngan.vn
Bọn em mò mẫm bằng hết cái làng tí teo này, nhưng vì nằm trên dốc cao và quanh co nên mãi mới tới đỉnh. Trên ấy có một nhà thờ, nếu đem tới Paris hay Rome thì chắc chỉ như tiệm kem. Nhưng ở đây, bọn em thấy nó lộng lẫy và xinh đẹp vô cùng. Chả biết nó tên là gì.

Bọn em làm vài bãi kỷ niệm cái nơi xinh đẹp này, một chút nhấn nhá trên hành trình dằng dặc đầy bia rượu và gió bão.

Cuối cùng cũng phát hiện ra chú dẫn cho địa danh này, nhưng phức tạp quá nên em bỏ qua, tới giờ chả biết chỗ này là chốn nào nữa.