Hạng D
6/4/05
3.605
2.187
113
Re:Ký sự hành trình đầu tiên của OS đến Đức & OFFLINE cùng các bác OS Đức!

Em bắt giò bác lơ cái nhe: thủ đô của CHLB Đức là gì? Chắc chắn ko phải là Frankfurt rồi nhé, hihi!
Hình đẹp quá bác (tuy có hơi buồn)!

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Viết tiếp Ký sự hộ hai bác cho các bác đang chờ đợi các serie tiếp, vì hiện tại hai bác này chắc là đang say sưa với khoá đào tạo của EMMA tổ chức cho 60 người đến tham dự từ khắp nơi trên TG, chủ yếu là châu Âu!

Ngày hôm qua là một ngày giành cho nghỉ ngơi của bác otosaigon và bác HP-Stereo sau chuyến bay đường dài 14 tiếng TSN-Frankfurt-Nuremberg và 120 km Autobahn sau đó để tới Bischofsgrün. Tới đây hai bác đã được EMMA bố trị cho một KS 4 sao, đầy đủ các tiện nghi bình thường và nằm ở một vị trí thuận lợi, có chỗ đậu xe đủ cho 20 chiếc xe. Trong KS còn có bể bơi và Bowling free đã kèm trong tiền trọ.

Như các bác đã biết là vùng này là thuộc loại vùng sâu vùng xa ở Đức, nằm cách Autobahn A9 Munich-Berlin độ 20 km và ở độ cao vài trăm mét gì đó so với mặt biển, đây là địa điểm lý tưởng để nghi ngơi, đi chơi, leo đèo, leo núi và tất nhiên là các môn thể thao mùa đông như trượt tuyết.

Các bác thích lái xe ở vùng này thì đây cũng sẽ cũng là một trải nghiệm nho nhỏ. Đường lên đỉnh đồi cũng khá qoanh co, càng lên cao thì đường lại càng hẹp và nhiều tuyết hơn làm các bác tài có những đoạn phải hết sức cẩn thận để tránh khỏi bị va quẹt.

Bác otosaigon vốn dĩ do tò mò và ham hiểu biết nên đã tận dụng triệt để cơ hội này để lọ mọ dậy từ sớm, không quản đường dốc, nhiều đoạn trơn như mỡ vì tuyết phủ và đã đóng thành băng do xe cộ qua lại, vác chiếc Canon mới kính cong đi dạo hàng cây số quanh vùng để chớp lấy những tấm ảnh hớp hồn cho các độc giả của Cafe XV.

Bác HP-Stereo thì trái lại, do đã quen với những âm thanh sôi động của cuộc sống và xe cộ thì sự yên tĩnh và im lặng khó hiểu của vùng khỉ ho cò gáy này đã là một thử thách nho nhỏ đối với bác. Bởi vậy thời gian chính của bác là trôi qua trong KS ấm cúng để check mail và theo dõi sát sao tình hình khủng hoảng KT thế giới, giá vàng, đô-la v.v… qua đài CNN. Do các món ẩm thực của Đức cũng không phải nằm trong danh sách top ten yêu thích của mình nên tình hình bức xúc của bác HP-Stereo lại càng tăng theo thời gian.

Đến buổi chiều ngày thứ 2 thì không gian lặng lẽ của hai bác cuối cùng đã bị quấy rối. Một bác tài xế của OS cũng đang ở Đức đã tranh thủ tới thăm động viên tình thần hai bác có vẻ đang hơi nao núng sau 48h không được liên lạc với người thân. Nếu như bác otosaigon vẫn giữ được vẻ người Mỹ trầm lặng bình thường hàng ngày thì bác HP-Stereo tỏ ra mừng rỡ ra mặt khi được ra khỏi KS sau cả ngày nằm dài xem TV, kết hợp với việc đã lỡ nhổ đi một số kha khá các sợi râu!

Cả nhà sau đó cùng thận trọng tìm đường xuống núi, bắt trở lại vào Autobahn đi về hướng tây tới một TP nằm cách đó không xa có tên là Bayreuth. TP này nổi tiếng với các rạp hát opera và các vườn cây. Nhưng tới lúc này thì còn "lòng dạ" nào mà ngắm cảnh nữa. Ba bác lúc này hối hả tìm một quán ăn. Bỏ qua các lựa chọn quốc tế nhứ đò ăn Đức, Ý, Thổ, ăn nhanh, ăn chậm v.v… bác HP-Stereo quyết tâm phải tìm cho bằng được một quán ăn châu Á để giải quyết cho cái dạ dày đang thèm cơm (chứ không phải là thèm phở nhé!) từ 48 h qua!

Công sức bỏ ra cuối cùng đã được đền bù. Ba anh em tìm được một quán VN và mọi người lại có dịp nói chuyện thoải mái bằng tiếng Việt. Món vịt chiên rau với đủ các gia vị như ớt, tương … đã làm cho bác HP-Stereo đã "yên dạ" được trở lại chút nào.

Sau ẩm thực là dạo phố. Buổi tối qua là ngày hội Fasching nên không khí TP cũng có chút hoạt náo. Nhiều thanh niên mặc quần áo lễ hội hóa trang, mặt mũi tô vẽ bá vai say sưa và chào hỏi các quý khách đến chung vui với TP. Đi dạo được 30 phút thì cả nhà cùng vào 1 trung tâm buôn bán và ngồi uống cafe. Không khí ấm cúng và cởi mở bên trong trung tâm làm câu chuyện quanh ly cafe nóng thêm thân mật và vui vẻ ...

Mệt rùi, các bác chờ hồi tiếp nhé!

Last edited by a moderator:

Các bác ở bên đó giải thích cho em tại sao có cái Audi để ngoài sân phải bẻ cái gạt nước chỉ lên giời thế ạ? Nó liên quan gì đến chuyện tuyết phủ xe ko!!!

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

A8 nói:
Các bác ở bên đó giải thích cho em tại sao có cái Audi để ngoài sân phải bẻ cái gạt nước chỉ lên giời thế ạ? Nó liên quan gì đến chuyện tuyết phủ xe ko!!!

Đúng thế bác A8 ạ. Buổi đêm trời sẽ rất lạnh (-5°C), nếu tuyết rơi thì sẽ đóng đá trên kính xe. Vì vậy tốt nhất là nên che phủ cho kính, sáng dậy khỏi phải cạo tuyết. Nếu không có gì trong tay để che thì chí ít cũng bẻ lên trên như vậy để khói bị băng đóng chặt vào kính buổi sáng, thêm mất công!

Xin tiếp tục Ký sự hành trình!

Vài cảnh TP Bayreuth:

http://www.bayern-im-web.de/photo/thumbnails.php?album=51

Đã đến lúc quay trở về KS. Mọi người loay hoay mất 10’ vì lạc lối trong trung tâm mua bán. Cuối cùng thì cũng ra được garage và lên tầng 3 tới chỗ đậu xe. Sau khi tìm lại được chiếc xe của mình, hai bác otosaigon và HP-Stereo ngạc nhiên phát hiện ra rằng, sau 3h đỗ xe vào nơi không có người trông coi mà chiếc xe vẫn còn đầy đủ 2 gương 2 bên xe nên cũng khá lấy làm lạ, và càng coi thường khả năng bẻ gương của các bác trộm bên phương Tây!

Quay lại ra Autobahn và lò dò tìm đường trở về KS (nói dò cho nó oai, vì "dò" ở đây là dò theo Navisystem !). Sau 15 km Autobahn và độ dăm cây đường đèo thì KS 4 sao đã lại hiện ra trước mặt. Các bác quyết định sau chương trình ẩm thực ấm cúng thì lại là chương trình văn hóa lành mạnh. Cả nhà vậy nên tiếp tục ôm cua bò lên đỉnh đèo, chơi tuyết, ngắm cảnh, uống bia, ngắm thiên hạ trượt tuyết và làm tiếp vài bô ảnh.

Lên trên đỉnh đồi thì sẽ thấy 2, 3 khu vực đèn đuốc để sáng trưng cả đêm cho những người trượt tuyết. Các hệ thống dây tời làm việc liên tục, đưa người đi trượt tuyết lên cao và trượt xuống. Do tối hôm trước các bác cũng đi tham quan ở đó một vòng, xem người lớn và trẻ em trượt tuyết rồi nên công việc chính tối hôm qua là tranh thủ nạp thêm năng lượng từ các loại beer khác nhau của vùng đã cầm theo. Hai bác cùng có nhận xét khá thống nhất là beer Đức rất ngon. Bác Phú còn phàn nàn là tại sao beer ở đây lại có giá rẻ như nước suối thế này thì sẽ rất nguy, vì thiên hạ sẽ uống beer thay nước cả ngày, việc đã và đang xảy ra ngày hôm nay ở nước Đức :)

Sau đó các bác đó lên đỉnh đồi là nơi có Nhà thờ của khu vực và chụp vài tấm ảnh mà chắc bác otosaigon sẽ post sau.

Trở về KS với chiến lợi phẩm đã được bác chủ quán ăn châu Á tặng cho những người đồng hương yêu mến mới đến từ VN là 2 bộ thìa đũa (thìa đũa chứ không phải chén đũa, vì chén mắc nên đã không dám xin!), cộng với các trang bị lương thực và nước nôi hùng hậu như mỳ ăn liền, nước uống, bánh mỳ, ba-tê, trái cây v.v… được tính tạm đủ cho 4 ngày gian khổ, nằm gai nếm mật tại KS 4 sao sắp tới, cả nhà bèn sôi nổi bàn kế hoạch làm sao tha chúng lên phòng cho đỡ chướng tai gai mắt thiên hạ!

Rất may là các nhân viên tiếp tân ở Reception đã tỏ ra rất đáng yêu khi đã xử lý tình huống rất cool, đúng chất Đức là giả vờ lờ lớ lơ đi như chẳng biết đang có chuyện gì xảy ra! Các món hàng cứu trợ khó khăn vì vậy đã được bác otosaigon và HP-Stereo đưa lên an toàn trên một chiếc xe đẩy của KS để vào phòng. Chương trình xóa đói giảm nghèo cho vùng sâu vùng xa sau này như vậy là sẽ có nhiều cơ may để thành công!

Sau khi hàng họ đã được cập bến an toàn rùi thì tới đây bắt đầu chương trình ẩm thực buổi đêm và giao lưu qua cầu truyền hình với OS Berlin …

Mọi việc liệu có lại tiếp tục diễn ra trôi chảy trong và ngoài KS hay không? Ký sự lại xin tạm dừng ở đây, xin các bác chịu khó đón chờ hồi tiếp!

Hạng F
9/3/06
6.464
3.584
113
Sì Gòn

Chúc bác Lơ và bác Phú chuyến đi thành công tốt đẹp, cảnh đẹp quá :)

Hạng B2
5/12/06
409
75
28

đọc đã ghiền xem hình còn chắc còn tê hơn nữa, cho thêm 1 tý ảnh nữa đi mấy bác

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com

Khách sạn nơi em cư trú thuộc loại "Vùng sâu vùng xa" cho nên hầu hết thời gian rãnh rỗi là online vì nếu phải đi ra ngoài thì khá lạnh với nhiệt độ luôn ở mức từ -2 đến 0 độ C. Sau 2 ngày vật vả với các món ăn của Đức thì cuối ngày thứ 2 bác Golf đã đến ... như vị cứu tinh với một thùng đồ ăn cứu trợ như Mì gói Việt Nam ....

Sau khi bác Golf dẫn anh em đến thành phố Bayereuth, thật may mắn khi kiếm được một nhà hàng Việt Nam...và anh em đã có một buổi "chén" say sưa với món ăn Việt Nam và Bia Đức và sau đó ly cafe Ý tại một trung tâm mua sắp lớn nhất của thành phố.

Ảnh của trung tâm mua sắm

Nhân viên phục vụ Cafe

Chiếc Mer biển số bốn cây đèn cầy..đưa đón anh em OS tham quan (Phú định bẻ logo Mer)

Phú & bác Golf

chiếc Mini trong đêm lạnh lẽo

Quay trở lại khách sạn, anh em đã đói và do có 01 tô nên phải chờ người này ăn xong đến người kia...và chén hết chai rượu vài 3 chai bia. Anh em trò chuyện đến gần 1 sáng...(phen này chắc hôm nay Golf vừa làm vừa gật gù buồn ngủ)

Mồi lai rai...

Ngày thứ 3 - Tuyết Tan

Sáng nay thời tiết thật đẹp với ánh nắng mặt trời xuất hiện ( gần 3 ngày em mới nhìn thấy lại trời nắng) Tuyết bám trên các cây, nóc nhà .. cũng đã bắt đầu tan dần

Giống như kem .. bắt đầu chảy dần