Hạng D
28/6/07
2.811
1.807
113
Dot nói:
Tiện thể bác cho em hỏi là em có F1 gái, 6 tuổi rồi, nhẹ cân quá, 17kg à. Ăn uống cũng bình thường nhưng ko lên cân được, tuy nhiên ăn ít so với con trai. Có cần phải uống thuốc bổ gì không bác, bác cho nó cái tên thuốc (nếu có).
bác mua Hồng Sâm cho cháu nhà  uống....bảo đảm mau ăn chóng lớn...bọn Hàn quốc làm cty bx em chuyên cho con chúng nó uống
sản phẩm đây bác:

Last edited by a moderator:
Hạng C
18/11/07
949
905
93
Nói bác đừng buồn, chứ con gái bác có lẽ đã thừa cân rồi đấy. Đừng tẩm bổ cho nó nữa, sau này lớn lên nó trách bác đấy. Rõ khổ, bỏ tiền mua hồng sâm uống cho béo lên thế để làm gì?

Hạng D
28/6/07
2.811
1.807
113
:D tăng sức đề kháng bác ạ.

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
abcmorning nói:
Bài ký sự của Bác quá tuyệt vời, thanks Bác nhiều lém
Gia đình Bác hạnh phúc quá, chúc Bác và gia đình luôn mãi vui vẻ và hạnh phúc
Đọc hết loạt ký sự của Bác, em mới thấy mình còn fải cố gắng nhiều hơn nữa trong vai trò làm chồng và làm cha, thanks Bác
Thanks bác đã khích lệ

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Và đây, con người nhỏ bé với thiên nhiên, dang rộng đôi cánh như cùng đàn chim én lượn trên bầu trời
. Nhìn ở góc cạnh này giống một phần của tòa lâu đài trong chuyện cổ tích. Thử tưởng tượng một nàng công chúa ngồi mơ màng bên cửa sổ chờ chàng hoàng tử đến đón đi --> câu chuyện thật có hậu, nhưng hãy tưởng tượng một cách khác: 
lâu đài bị mụ phù thủy đốt cháy thì nàng công chúa của chúng ta sao nhỉ? Chắc là sẽ có … chim đại bàng đến cứu?!

Ngắm một vòng thành phố nói riêng và cả nước nói chung, đâu đâu chúng ta cũng đều thấy các nhà cao tầng, từ cao ốc văn phòng đến căn hộ 
… Với quỹ đất ngày càng ít, dân số ngày càng tăng thì xu hướng … nhốt mình trong các căn hộ là tất yếu :cool:. Không phủ nhận những lợi thế của các căn hộ nhưng xét trên bình diện chung vẫn không thể nào … bằng được các nhà riêng lẻ
. Đa phần người nghèo, không đủ điều kiện ra riêng mới tập trung vào các căn hộ, chung chạ nhiều thứ với nhau (nói đến đây chắc nhiều người nói thích chung chạ :D). Nhưng gần đây nhiều căn hộ ghi thêm chữ “cao cấp” để chiêu dụ thêm các đối tượng khác. Thật nhiều tiện ích thể hiện trên giấy làm kích thích sự tò mò của nhà đầu tư, nhiều hứa hẹn hão huyền được các chủ đầu tư lộng ngôn rồi cuối cùng thì như thế nào mọi người đều biết
.

Có dịp ngồi tám với các “cán bộ chủ chốt” của ngành “cứu hộ cứu nạn”, một ngành mà trong xu thế phát triển hiện nay, rất cần thiết. Khả năng cứu hộ cứu nạn hạn chế tới mức chỉ có thể giải quyết “một số vấn đề” từ tầng 10 trở xuống
, còn trên nữa thì chỉ có … trời cứu 
(không trực thăng, không xe chữa cháy có thang cao, không đệm hơi… Họ thường xuyên tập luyện phòng cháy chữa cháy bằng phương tiện thô sơ, lấy chăn ướt dập lửa trong thùng phuy, dùng bình CO2 xịt ... xịt và xịt … ).  Con người từ xa xưa đã muốn bay được như chim vì vậy mà máy bay mới được phát minh và trở thành phương tiện di chuyển hiệu quả và nhanh nhất. Sống trên tầng cao thích thật, càng lên cao càng đắt tiền. Người người nhà nhà tranh thủ leo lên đầu lên cổ kẻ khác :confused:. Nếu xui xẻo xảy ra sự cố thì chỉ có nước gắn đôi cánh vào và bay như chim, có khi lại bay về nơi cực lạc không chừng :cool:. AN TOÀN luôn phải là ưu tiên hàng đầu trong mọi tình huống :cool:.

Đọc đâu đó một câu chuyện xin kể hầu các bác: một nhà bác học đi nhờ đò sang sông. Nhìn đò trôi trên sông, quay sang người lái đò, nhà bác học hỏi một câu trịch thượng: “bác đã từng đọc về Acsimet chưa?”. Ngạc nhiên, bác lái đò trả lời: “chưa ạh!”. Nhà bác học tiếp lời: “Acsimet mà không biết, vậy là bác mất ½ cuộc đời rồi”. Đến giữa sông gặp gió lớn, đò chòng chành, người lái đò hỏi lại: “bác có biết bơi không?”, nhà bác học lắc đầu. Bác lái đò thủng thẳng phán: “vậy là bác sắp mất cả cuộc đời!” :D. Quả thật, không biết bơi trong tình huống này thì cả cuộc đời cũng không còn.
Bơi là một trong những kỹ năng sống tối thiểu phải biết
. Khi biết bơi, biết cách thở dưới nước thì chúng ta sẽ bình tĩnh, tự tin hơn để xử lý tình huống. Thật đau lòng khi nhiều người vô tội lại chết tập thể vì xe trôi sông trong mùa lũ này. Một bác sĩ đã làm việc có ích cho đời là cảnh báo và hướng dẫn người dân chuẩn bị đối phó với những tai nạn như trên trong trang báo điện tử. “Phòng ngừa lúc nào cũng hơn chữa trị”. Kỹ năng sống được học nhiều ở ngoài đời chứ trong trường hiếm khi được dạy
. Luôn bình tĩnh trong mọi tình huống, tìm cách giải quyết vấn đề hiệu quả, tập tính tự lập là điều nên rèn luyện thường xuyên cho con trẻ và chính bản thân mình như là “văn ôn võ luyện” vậy.

Nói rất hay nhưng thử đặt mình vào tình huống đó thì sao? Giữ được bình tĩnh thật khó! 
. Chỉ dám lấy ví dụ từ ngành của mình làm minh chứng. Thật vậy, một bác sĩ có con nghi bệnh tay chân miệng, đứa nhỏ đã 7 tuổi, bệnh này hiếm khi trở nặng ở trẻ >3 tuổi, vậy mà hết sức lo lắng, săm soi tìm hồng ban bóng nước (mà đương nhiên tìm mãi cũng sẽ thấy những dấu hiệu hơi giông giống. Đúng như ông bà nói: bói ra ma, quét nhà ra rác!), chăm chút từng chút một để tìm ra những dấu hiệu nặng tới mức hoang tưởng, mẹ “giật mình” nhiều hơn con
, để rồi cuối cùng đứa nhỏ bị … sốt xuất huyết, không phải tay chân miệng. Một trường hợp khác cháu của BS Q, 7 tháng tuổi và sốt liên tục. BS này thay đổi kháng sinh mỗi ngày một món và nâng cấp dần lên vì không thấy hiệu quả :cool:, cháu vẫn sốt. Sau 4 ngày sốt thì trổ ban và hết sốt. Thì ra là sốt phát ban, bệnh do siêu vi vậy mà cứ dập kháng sinh mãi
. Em nghiệm ra rằng: người thân của BS khi bị bệnh thì nên nhờ đồng nghiệp mình chữa trị, bản thân không nên nhúng tay vào vì không được bình tĩnh và khách quan
.

Sẵn đây em cũng muốn chia sẻ luôn về vấn đề gởi gắm bệnh cho các nhân viên y tế. Thường khi nằm bệnh viện thì ai cũng lo lắng, nên tìm mọi cách gởi gắm. Điều này có lợi mà cũng có hại
. Dĩ nhiên trẻ sẽ được để ý nhiều hơn … chút nhưng cũng đừng vì vậy mà làm hư nhân viên y tế
(và theo em biết thì bệnh viện nhi không có những tiêu cực này, ít nhất là trong khoa em quản lý). Trường hợp phản tác dụng nè
: Nếu trẻ bệnh nhẹ nhưng được nhiều nơi gởi, đặc biệt là những người có … “máu mặt”, thì chắc chắn một điều là trẻ sẽ “được” chăm sóc cho ra trò, “được” làm xét nghiệm nhiều hơn, nhiều xét nghiệm có khi không cần thiết. Tại sao? Dĩ nhiên là nhân viên y tế, hay bệnh viện đó cũng phải “thủ” cho mình, nếu … lỡ không phát hiện ra bệnh hay không điều trị thuốc nặng tay thì chẳng may có chuyện, sẽ không hay cho mình --> Chỉ nên gởi khi trẻ thật sự nặng mà thôi.

Chụp hình người khác thì cũng phải có người chụp lại cho mình. Có qua thì cũng có lại là đương nhiên. Điều này đúng nhưng … cũng sai, phạm trù “đúng – sai” thật khó phân định, tùy mục đích và hoàn cảnh :cool:.
Báo chí vừa mới loan tin: giới y tế của Thailand nhận “lại quả” từ các công ty dược một số tiền rất lớn trong nhiều năm. Vấn đề này xem như có qua có lại nhưng ảnh hưởng trực tiếp đến người bệnh, như vậy đúng hay sai?! Bệnh nhân phải trả chi phí cao cho việc điều trị?  Không dám đá động đến những ngành khác vì đụng đâu cũng thấy … bất ổn :cool:
. Chữa trị bệnh không giống sửa chữa xe vì đối tượng phục vụ hoàn toàn khác nhau. Một bên là vật vô tri vô giác, một bên là con người bằng xương bằng thịt với những ý thức và cảm xúc rõ ràng. Nghề nào cũng có đạo đức nghề nghiệp, nhưng ngành y lại liên quan trực tiếp đến tính mạng con người. Nói như vậy để thấy rõ trách nhiệm của mình hơn!

Dot
Hạng B2
29/9/09
294
3
43
beden nói:
Dot nói:
Tiện thể bác cho em hỏi là em có F1 gái, 6 tuổi rồi, nhẹ cân quá, 17kg à. Ăn uống cũng bình thường nhưng ko lên cân được, tuy nhiên ăn ít so với con trai. Có cần phải uống thuốc bổ gì không bác, bác cho nó cái tên thuốc (nếu có).
bác mua Hồng Sâm cho cháu nhà  uống....bảo đảm mau ăn chóng lớn...bọn Hàn quốc làm cty bx em chuyên cho con chúng nó uống
sản phẩm đây bác:
Cảm ơn bác, tôi sẽ tìm hiểu thêm.
@Natto: 6 tuổi mà có 17kg thì thừa cân chổ nào bác? Bác làm bác sỹ nhi à?

Hạng C
18/11/07
949
905
93
@Dot: thừa cân là em nói con gái người khác bác nhá, bác đọc ko kỹ.

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Chụp cận cảnh cây đèn thần. Đèn này còn rất mới không giống đèn thần cũ kỹ
. Có khi nào đã bị các anh hải quân đánh tráo “đèn mới đổi đèn cũ” như trong chuyện Aladin và cây đèn thần :D, thật khéo tưởng tượng!. Không rõ công dụng còn hay mất, chỉ khi màn đêm buông xuống mới biết được. Điều này thật trái ngược với tinh thần của … tham nhũng :cool:. Nhiều công trình bị rút ruột một cách vô tội vạ bất kể có an toàn hay không, bê tông cốt thép bị tráo bằng bê tông cốt tre, xi măng được thay bằng … nước miếng, máy cũ thay máy mới
. Đến lúc cần sử dụng mới thấy tác hại khôn lường
. Đâu phải không đủ trình độ tham gia đấu thầu?!, đâu phải bị người khác lừa gạt?!. Thật nhiều lý do để biện minh cho những sai lầm cố ý đó.

Một con đường bị cày xới không biết bao nhiêu lần để hết lắp cống, đến hạ dây điện, hết hạ đường điện thoại đến đưa dây cáp truyền hình xuống
. Chuyện xưa rồi Diễm, tốn biết bao công sức, tiền của, giấy mực nhưng sẽ có lợi cho ai đó nên mọi chuyện “vũ như cẩn”. Rồi đây Vinashin cũng sẽ chìm xuồng, chỉ có thế hệ con cháu ta là phải nai lưng trả nợ
. Quýt làm sao lại để Cam chịu chứ?! :cool::cool:. Thật nhiều chuyện tương tự để bàn nhưng cũng phải thấy được mặt tốt của nó là dân Việt “không bao giờ thất nghiệp” như các nước đã phát triển khác!!!

Một view nhìn ra biển và ngược lại tàu bè cũng sẽ thấy mỏm đá này trước tiên. Buổi chiều ngồi ngắm hoàng hôn trên mõm đá thật lãng mạn
, không biết đến bao giờ mới có được thời gian tuyệt vời đó khi mà dòng đời luôn cuốn ta theo nó. Giá vàng là một trong những sự kiện nổi bật gần đây mà em cũng chịu ảnh hưởng :D:confused:. Cách nay vài tháng em cũng tham, sân, si mua rồi bán vàng. Hay quá! mua vào là thấy vàng tăng ngay, mừng húm như bắt được vàng, chờ tăng thêm chút đỉnh rồi bán, thấy được nhiều tiền hơn trước, haha ;). Có tiền trong tay, chuẩn bị mua vàng thì ôi thôi… nó lại nhảy chổ khác mà có chiều hướng đi lên mới chết chứ
! Thôi thì cắt lỗ vậy, bù tiền mua lại vàng… Vòng xoáy mua bán vàng và bù lỗ liên tục diễn ra cho tới nay thì trong tay em số vàng thực tế biến mất 1/3, thôi thì do số phận vậy, tự an ủi mình :(. Hỏi thăm bạn bè, đứa thì than ngắn thở dài, đứa thì hồ hởi ra mặt. Những đứa than thở thì toàn những tay cự phách trong kinh doanh, những đứa cười mím chi toàn những kẻ cù lần vì không biết làm ăn, chỉ biết tích cốc phòng cơ, mua vàng làm vốn. hehe,hehe, …  :D thật chua chát! Giá vàng nhảy múa gây mất niền tin và tạo tâm lý bất an cho người dân, bây giờ ai cũng thấy tiền của mình không cánh mà bay tất. Nhà lãnh đạo tài giỏi phải thấy điều này và điều tiết sao cho phù hợp với hoàn cảnh của đất nước. Sống trong xã hội, không thể không quan tâm đến những sự kiện xung quanh, những vấn đề trong cuộc sống, trừ khi có một mục tiêu theo đuổi khác (cửa Phật, nhà Chúa,…). Từ đó nghiệm ra được nhiều điều: Làm sao tự chủ được bản thân, hãy để cuộc đời phục vụ mình, lệ thuộc mình chứ đừng để ngược lại.

Trở lại với GOLD. Ngẫm nghĩ chọn con đường làm quan cũng sướng thật, nhưng phải là quan “xịn” kìa, chứ loại tép riu thì đừng tơ tưởng
. “Quan” sẽ biết khi nào có chính sách mới và hiểu rõ nội dung của nó, từ đó vận dụng sao cho có lợi cho… bản thân mình
. Biết trước vàng đỉnh cao là 38,2 và bây giờ là 34 thì còn gì bằng, kiếm tiền thật đơn giản!:cool:
. Tìm đỏ con mắt mới thấy được vài vị quan phụ mẫu đúng nghĩa. Thôi thì không tỵ nạnh làm gì, họ cũng phải mất nhiều thứ mới có vị trí đó, phải lo thu gom lại để trả nợ đời. Chỉ trách mình không có “năng lực” làm quan :confused:.

Nhà nghỉ của bộ đội cụ Hồ. Ngôi nhà bài trí khá tươm tất, sân vườn được chăm chút với những loại cây kiểng, xếp ngăn nắp. Các anh lính hải quân thân thiện, biết làm kinh tế … du lịch
: phục vụ nước uống, chổ nghỉ cho du khách khi ghé thăm và dĩ nhiên du khách cũng phải biết điều một chút là đương nhiên. Về sau có biểu giá cụ thể cho những lần ghé tham quan Kê Gà nhưng không chứng từ sổ sách, có giai đoạn không cho người từ trong đất liền ra nữa, giờ thì chưa biết sao?!

Về lại resort PrincessD’ annam, lén bà cả chụp vài tấm để chứng tỏ có chữ “S” cuối cùng trong “4S” nhưng thấy thật khó khăn với cái máy ảnh không chuyên nghiệp này, không thể là một paparazzi được. Một lão đại gia và 2 kiều nữ thư giãn bên hồ
. Không dám show những hình khác nữa vì có 2 thế lực đang hăm he xung quanh: bà cả và mode. Các bác thông cảm nhá :D

Thật sự ý nghĩa của “4S” như thế nào?, tuỳ theo định nghĩa của mỗi người thôi.
Riêng em thì 4S chính là Sun – Sand – Sea – and Smile. Rõ ràng trong chuyến đi luôn có những nụ cười, và đây cũng là thông điệp em muốn gởi tới các bác: Nụ cười là mười thang thuốc bổ, hạnh phúc với những gì mình đang có, sống có ích hơn, biết dừng đúng chổ, đúng lúc
. Mặc dù trong quá trình viết ký sự, tự sự có những câu chuyện cười ra nước mắt, nhưng tất cả chỉ là thiểu số, những con sâu làm rầu nồi canh. Thế giới vẫn tươi đẹp phía trước, nếu biết “hưởng thụ” cuộc sống này
.

Em xin ngừng loạt ký sự tại đây. Thời gian đầu rõ ràng dòng cảm xúc tuôn chảy, càng về sau gặp nhiều vấn đề, sự cố nên không thể tĩnh tâm để viết tiếp được. Cám ơn các bác đã theo hành trình từ đầu đến giờ. Qua loạt ký sự này em cũng có thời gian nhìn lại mình, ngẫm nghĩ được nhiều điều hay để từ đó sống có ích hơn cho mình, cho người.
Thân chào!

Hạng D
1/4/08
2.242
32
48
Saigon
otosaigon.com

Bác chụp tấm hình đại gia với 2 LL như vậy hơi mất lịch sự đó , lở người ta đang ăn phở tội nghiệp lắm.

Mà đọc cái thớt này mới thấy bác chính là bác sĩ gây mê đó , có mỗi chuyện đi PT mà nói hoài cũng chưa xong:mad:

Cơm nguội rang hoài cũng thiêu thôi bác à.

Hạng D
10/4/06
1.722
143
63
44
Tp mang tên Bác
bắt đầu Ký sự: Sun – Sand – Sea and …S 29 07 2010 13:45:44
kết thúc Re:Ký sự: Sun – Sand – Sea and …S 1 ngày và 5 giờ

bài viết của bác kéo dài suốt 3 tháng 19 ngày :)