Hạng B1
11/8/16
61
39
18
39
mới lái xe hoặc tập lái thì phản xạ và xử lý không kịp nên qua các ngã 4 trong thành phố thì các thầy đều sẽ hướng dẫn đạp côn thủ thắng (những lúc này thì tất nhiên xe chạy không nhanh). Còn vào bùng binh thì về số 2 chạy bằng côn và thủ chân thắng ---> đảm bảo ko xảy ra nguy hiểm.

Khi chạy cứng rồi thì chạy thế nào cũng được.

Em nói sai chỗ nào các bác đừng ném gạch đá nhé.

• Like
Reactions: Thanh Long 81
Hạng B2
11/9/15
145
90
28
54
Em nhớ có câu vè gì đó cho việc này và thấy cũng có lý, nội dung nôm na là:
Tốc độ chậm: côn rồi thắng
Tốc độ cao: thắng rồi côn (nếu cần)
Thế nào là chậm thế nào là cao, chạy quen sẽ biết, đôi khi côn thắng cùng lúc

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
25/8/16
25
3
3
34
Vì mới nên hay bị zậy, bác cứ bình tĩnh dần dần sẽ quen chân côn, phanh, ga. Theo kinh nghiệm của mình thì lúc kẹt xe chân trái bác rê côn (tua máy khoáng 1k ->1,5k) cho xe chạy từ từ (khá chậm), chân phải bác để phanh cần thì đạp để dừng xe (giữ nguyên chân côn để không tắt máy). Muốn đi tiếp thì nhả chân thắng xe sẽ chạy chậm tiếp. Có gì sai xót mong các bác chia sẻ. Chúc bác thành công :)
lúc phải chạy chậm em cũng toàn chạy như như bác này (kiểu tan tầm nối đuôi nhau nhích từng chút một), các bác cho em hỏi chạy vầy có đúng không + chỉ bảo cho em còn sửa ....................
//năm mới chúc các bác mạnh khỏe :D

Tập Lái
25/8/16
25
3
3
34
Em nhớ có câu vè gì đó cho việc này và thấy cũng có lý, nội dung nôm na là:
Tốc độ chậm: côn rồi thắng
Tốc độ cao: thắng rồi côn (nếu cần)
Thế nào là chậm thế nào là cao, chạy quen sẽ biết, đôi khi côn thắng cùng lúc
Hic em toàn đạp cùng lúc, chưa để ý được khoản này :(

Hạng D
24/10/14
1.861
1.593
113
TP.HCM
Hic em toàn đạp cùng lúc, chưa để ý được khoản này :(
Thật ra phản xạ của chúng ta là đạp 2 chân 1 lượt, nhưng chân phải là chân thuận nên bao giờ cũng nhanh và mạnh hơn chân trái => thắng trước côn sau.
Tại ở thành phố lớn hay kẹt xe nên dùng côn để nhích xe là chuyện quen làm của các tài MT. Nhưng nếu các bác ở ngọai thành hay xa lộ lớn thì sẽ dùng thắng là chủ yếu, giống như đi xe AT vậy.

• Like
Reactions: BugattiVeyron