Tập Lái
14/9/16
3
0
1
Em nhớ có câu vè gì đó cho việc này và thấy cũng có lý, nội dung nôm na là:
Tốc độ chậm: côn rồi thắng
Tốc độ cao: thắng rồi côn (nếu cần)
Thế nào là chậm thế nào là cao, chạy quen sẽ biết, đôi khi côn thắng cùng lúc
Đạp phát mà xe thắng liền thì tốc độ chậm, đạp thắng mà xe vẫn cứ chạy tới là tốc độ cao. Ngoài ra thì khi đi đường, đang chạy bon bon mà thấy từ xa xe có vẻ đông thì cứ đạp côn cho xe nó tiến tới. Theo kn của em là vậy, em đi xe máy cũng tay tôn luôn

Tập Lái
20/4/17
20
3
3
47
Các bác cứ côn thắng nhịp nhàn vào, dốc càng cao thì số càng thấp vào, làm sao cho tốc độ phù hợp là ôk khi xe đi chậm rồi muốn dừng hẳn thì phải cắt côn hoan toàn rồi lút thắng luôn

Tập Lái
10/6/15
2
2
3
Có bác nào giống em không, mỗi lần đề pa toàn nhả côn từ từ cho xe tự chạy không thêm ga, từ lúc học bằng cũng vậy toàn đi côn không thêm ga, riếtt thành quen, giờ tập đi đường bằng phẳng không sao nhưng nhiều khi qua đường giữa đường hơi dốc hơn lề hay mấy chỗ lồi lõm, đề pa nhả côn từ từ không thêm ga xe không lên nổi, cứ bị trôi v tắt máy, cứ sợ thêm ga mà côn không đều xe nó vọt mạnh hay rú lên.Thêm cái là nhà ngoài đường , có hai cái đường chạy lên nhà như chỗ rửa xe, mỗi lần de ra hay chạy vào cũng khó, ông bạn nói vô nhà phải đi từ lane ngoài cùng (Đường 3 lane) canh xe rồi quẹo vào mới thẳng xe với đường lên nhà được, chứ không là xào chẻ mệt luôn, đúng là trăm điều khó :( :( :(. PS: Xe civic 2007 1.8 MT, lấy bằng cũng đã lâu giờ mới tập :3dkhoc:

• Like
Reactions: Linh74
Hạng B1
19/3/17
73
78
18
34
Ho Chi Minh City
Có bác nào giống em không, mỗi lần đề pa toàn nhả côn từ từ cho xe tự chạy không thêm ga, từ lúc học bằng cũng vậy toàn đi côn không thêm ga, riếtt thành quen, giờ tập đi đường bằng phẳng không sao nhưng nhiều khi qua đường giữa đường hơi dốc hơn lề hay mấy chỗ lồi lõm, đề pa nhả côn từ từ không thêm ga xe không lên nổi, cứ bị trôi v tắt máy, cứ sợ thêm ga mà côn không đều xe nó vọt mạnh hay rú lên.Thêm cái là nhà ngoài đường , có hai cái đường chạy lên nhà như chỗ rửa xe, mỗi lần de ra hay chạy vào cũng khó, ông bạn nói vô nhà phải đi từ lane ngoài cùng (Đường 3 lane) canh xe rồi quẹo vào mới thẳng xe với đường lên nhà được, chứ không là xào chẻ mệt luôn, đúng là trăm điều khó :( :( :(. PS: Xe civic 2007 1.8 MT, lấy bằng cũng đã lâu giờ mới tập :3dkhoc:

cái này đơn giản, bác làm theo em:
1. Tìm chỗ vắng vẻ và đặc biệt có dốc để tập nhé, nếu không biết chỗ thì bác theo như sơ đồ em đính kèm sẽ chỉ chỗ có dấu X màu đỏ, chỗ đó vắng người lại có cái dốc như trong sa hình tha hồ tập.

View attachment 669722
2. Đến nơi rồi bác nổ máy xe, để N nhé, lột chân trần không mang dép hay giày nữa, bác cứ tự ướm chân ga sao cho vòng tua nhỏ hơn 2000, khoảng 1500 thì đẹp, và phải giữ yên cho kim tua máy không được nhích lên hay xuống nữa. Bác cứ tập như thế cả chục lần nhé, làm sao mỗi lần nhích nhẹ chân là vòng tua máy đều đặn không lên không xuống khoảng 1500 là ok. Và khi đã quen rồi thì bác không được nhìn đồng hồ tua máy nữa, nhìn chỗ khác và lại nhích nhẹ chân cho quen hẳn nhé.
3. Xong xuôi tự tin rồi bác tiến đến cái dốc chỗ em đánh dấu đỏ, dừng ngay chân dốc, cắt côn vào số 1, chân trái vẫn giữ côn và chân phải thì lại thực hiện bước 2 phía trên, ngay khi lên vòng tua thích hợp rồi bác nhả côn từ từ đến khi xe nhích lên thì giữ côn tại đó, không nhả thêm nữa nhé, lúc này bác từ từ để xe bò ngọt ngào lên,
4. Nếu xe bác lên được hết thì quá tốt, còn nếu lên nửa chừng mà bị đứng lại ngang dốc thì bác lại nhả thêm côn ra nữa, và một lần nữa xe nhích lên lại giữ côn tại chỗ đó, còn khi bác đã nhả côn hết rồi mà xe vẫn đứng lại thì lúc này cứ nhả hết côn và chêm thêm xíu ga nữa chắc chắn sẽ lên được dốc mà không bị hỗn.

Chúc bác thành công nhé, nếu vẫn không được hú em tiếng em qua chỉ cho bác nửa tiếng đồng hồ là biết liền hehe.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: cuda
Hạng B2
Em thấy đạp thắng trước hay côn trước tùy tình huống như các anh đã nói ở trên, chủ yếu cũng phải giữ bình tĩnh xử lý chứ gặp tài mới sợ va chạm đạp lút thắng làm xe đứng lại tắt máy vừa gây cản trở giao thông mà còn làm xe khác ủi lên nữa, nên đạp nhấp thắng vài lần hoặc đạp nhẹ xe tự động giảm tốc rồi đạp côn về số thấp là được .