Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI
RE: Lại hot nữa đây: bác nào muốn thêm loa xịn cho SF thì vào đây!

Tôi nghe cũng có lý, các bác nên hỏi kỹ trước đã rồi hay thực hiện thì an tâm hơn. Bác KV có thể tham khảo thêm tư vấn của 199 MK xem ntn rồi post cho anh em./.

Hạng B2
5/12/04
436
1
0

@kienvang, taybac: Em nói thế nghĩa là không nên lắp thêm các bác ạ, âm thanh không có điều khiển sẽ không hay mà còn phản tác dụng, nếu các bác thực sự muốn nâng cấp thì hãy thay cả máy và amply thì mới hay hơn được.
Em thấy bác super fox nói chuẩn, hãy nhờ những chuyên gia về âm thanh làm giúp, âm thanh trên xe hơi không đơn giản tý nào nếu các bác muốn nghe "hay". Còn muốn nó chỉ "kêu" thôi thì quá đơn giản.
Nếu các bác chỉ muốn thêm loa tweester hay Sub-woofer thì không có vấn đề gì cả .

Hạng C
22/5/07
683
2
0

Nghe bác 230LI nói cũng có lý đấy, vụ này lại phải ngâm cứu rồi, bác KV cho em suy nghĩ thêm đã nhé. Đối với em thì âm thanh SF do HMV nhập chưa được tốt lắm nên em đang có ý định nâng cấp.

Hạng B1
2/6/07
87
0
0

Bác Kienvang giữ ngay cho em một bộ thảm nhé
Em đang ở Ấn Độ, mai về, không có thời gian đi dạo thị trường, nhưng xe cộ bên này buồn cười lắm, xe cực xấu TaTa là xe xịn do trong nước sản xuất còn thua VioS thường, bên này xe nhập khẩu Huyndai chiếm tỷ lệ áp đảo với các dòng chủ đạo là Gezt và Asent (dòng Sedan loại nhỏ), tiếp theo là Honda với các đại diện là Civic đời 2006, có một ít 2007, nhưng hình như .. xấu hơn xe liên doanh VN. Em là khách mời của HSBC ở khách sạn 5 sao (Taj Mahal - ở Mumbai - Bombay cũ) nhưng chỉ được đi Innova là rất sang rồi các bác ạ
Về giá: Innova, không cảm biến lùi, không Air Bag thiết kế nhỏ hơn xe liên doanh VN, nội thất rất kém, giá là 35.000 USD
Civic 2007, nhìn ngoài đường, không rõ nội thất 35.000 số thường 2.0
Accord, trông xấu tệ, không hiểu đời nào, giá 45.000 USD
Huyndai rất được chuộng, anh bạn làm ở HSBC Tây Ấn nói dân Ấn rất thích Huyndai do chất lượng rất tốt.., hê hê em nói em đi cái Santa Fe nó không biết, tả xong bằng vốn tiếng anh ruồi của em, nó cứ đần hết cả mặt, bảo sao mày sướng thế, ở Ấn chỉ có giới thượng lưu mới đi loại này, em nói ở VN em mới lên bậc Hạ lưu thôi đã mua được (Junior Class).
Xe bên này tay lái nghịch, lái xe chạy như ăn cướp, đường tắc vô cùng. Tóm tắt cho các Bác ở nhà mấy tin cơ bản như vậy.
Nhắc lại: Bác Kienvang lấy ngay cho em 1 bộ nhé, không kịp là em làm bộ của Bác đấy

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

@Khoi2002: ok
@HD230LI: xe SLX full option liệu có đường chờ cho 3 loa (hay ít ra 1 loa center) không? Hay là tôi mang xe sang chỗ bác nhờ kiểm tra. Chứ tôi ngại nhất là mấy ông nghe nói là, chắc là....lắm:D

Hạng B2
5/12/04
436
1
0

@KV: Bác cho em cái số VIN, em check chính xác luôn.

Hạng C
10/7/06
516
0
16

Kienvang nên tham khảo các đ1c có kinh nghiệm về car audio: Phú HP, Thanh Tùng,.. chứ 199 MK chắc chỉ "lắp" đc chứ ko thể "hiểu" về car audio. Theo tôi ngoài chất lượng của phần thiết bị thì việc lắp đặt và căn chỉnh có ảnh hướng lớn đến "chất" của âm thanh lắm.
AE độ xe từ từ thôi chứ, nếu ko vài tháng nữa chả còn gì để độ lại phải đổi xe thì tan SFClub mất:D

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

@HD230LI: tôi đã PM số VIN cho bác. Bác tra giúp nhé! Thanks nhiều!Ghi chú: thực tế trên thành cửa lái có 2 dãy số tôi ko phân biệt được đâu là số VIN nên đã gửi cả 2 cho bác.
@Namkhanh03: ở đây không phải độ thêm mà chỉ lắp vào hạ tầng âm thanh đã có sẵn. Ví dụ nếu xe full option đã có sẵn đường chờ cho loa Center và 2 loa cửa hậu thì tôi sẽ lắp, còn nếu phải chạy thêm, độ điếc gì thì tôi không lắp. Vì hiện tại dàn âm thanh Alpine 6 loa + 01 âm li rời nghe đã phê rồi!;)
Garage Hyundai này của đ.c phụ trách kỹ thuật bên đó chắc chắn nắm rõ hơn mấy chuyên gia về âm thanh (vì họ sẽ phải mò, thử...):D

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Chào các bác,
Xe SF của các bác hiện đang sử dụng CD, có nghĩa là luôn ở chế độ STEREO (đĩa CD luôn luôn với 2 track L & R, loa trái phải). Với chế độ STEREO, khi các bác nghe nhạc, hai loa sẽ tái tạo âm thanh y chang như các bác đang ngồi trước sân khấu biểu diễn. Bên trái sân khấu sẽ là guitar bass, bên phải sẽ là guitar lead, organ, ở giữa sẽ là ca sỹ, trống,...
Vậy thì tại sao các bác lại gắn thêm loa center khi nghe nhạc bằng đĩa CD?
Em sẽ phân tích thử các bác xem các lý do nên hay ko nên nhé:

* Âm thanh sẽ rối vì tín hiệu từ ngõ ra của loa center được trộn từ loa trái và loa phải, Soundstage rối vì các bác sẽ luôn luôn nghe 2 hướng âm thanh đến tai các bác trên cùng 01 loại nhạc cụ như guitar lead, organ,.. từ phía phải (hoặc trái) và phía giữa (sân khấu). Như vậy thì quá phản tác dụng của vịêc tái tạo âm thanh sao cho trung thực khi lắp thêm loa center.
Thêm nữa, như các bác biết là nhiều người chơi âm thanh ở nhà phải bỏ thêm tiền để mua các loại pre-amp có độ balance thật tốt (thường các loại high-end mới sử dụng dây tín hiệu balance) cũng như nhiều người chơi âm thanh ô tô phải bỏ tiền ra mua các đầu đĩa đắt tiền có chức năng chỉnh được TIME ALIGNTMENT để chỉnh độ sớm trể của các loa cho các vị trí ngồi đặc biệt trên xe hơi. Cũng vì vậy, khi họ thưởng thức âm thanh ở nhà, họ thường chọn vị trí ngồi ngay ở giữa 2 loa để có thể cảm nhận được các loại âm thanh đến từ các phía trước mặt. Nếu dàn âm thanh hay, cả sân khấu sẽ như ở trước mắt người nghe khi họ nhắm mắt lại:D

* Thường, theo nguyên tắc L & R của âm thanh STEREO từ đĩa CD, ko bao giờ có rãnh thứ 3 ( center) cho việc lắp ráp thêm loa như các bác định làm. Vì vậy, theo em nghĩ, các nhà sản xuất xe ko bao giờ làm sẵn dây loa center ra cho các bác gắn thêm đâu vì nó chỉ làm cho kém đi chất lượng âm thanh và thêm chi phí sx.
(Em nhớ có một thời, các nhà sx âm thanh ở Mỹ có làm thử một số CD với track thứ 3 được thu riêng chỉ dành cho giọng ca và trống để phản biện lại cái cách nghe nhìn cổ điển của người Anh nhưng vụ này cũng chết yểu vì ko có ai ủng hộ và vì lý do nào đó.)

Cuối cùng là việc gắn thêm các loa khác. Nếu ampli của máy zin theo xe có chờ sẵn dây ( em ko nghĩ là có, vì nhiều lý do lắm), các bác có thể gắn thêm (nếu thích, nhưng lại là ko phải biện pháp hay).
Trường hợp nếu ko có dây chờ sẵn, các bác đừng cố gắng đấu thêm vì trở kháng giảm sẽ gây ra hiện tượng quá tải cho ampli (thường nó được sx chỉ để thích hợp cho các loa 4 ohm và ko dành cho sự cải tiến hoặc mở rộng nào từ người sử dụng). Nếu là em, thay vì mua thêm loa, em sẽ dành tiền này cho việc thay loa cao cấp hơn (em nói như vậy ko phải vì em la người bán loa đâu nhé:D). Vì khi gắn nhiều loa ở các vị trí trước, sau, 2 bên,...vv sẽ làm cho môi trường âm thanh cũng như hướng âm tệ hại thêm. Người thưởng thức sẽ nghe âm thanh đến từ mọi phía, ...tùm lum...và tùm lum:D. Chổ thì âm thanh từ phía này đến trước, phía kia đến sau, phía nọ đến giữa chừng...Như vậy thì âm thanh có còn trung thực nữa ko các bác.
Nếu là xe em và để phục vụ cho mục đích thưởng thức của em, em sẽ cắt bỏ luôn 2 loa sau và chỉ dùng 2 loa trước thôi. (nhưng nếu vậy thì làm sao em bán được nhiều loa:D)
Vài ngu ý đóng góp cho các bác, chúc các bác hài lòng với các lựa chọn của mình.
HP Stereo

Hạng B2
5/12/04
436
1
0

Bác KV có cần câu trả lời của em nữa không ?????
Bác Stereo nói quá chuẩn !!!!
Em đã bảo bác bác là máy của bác Thanh là máy DVD, các bác không đú đuợc đâu mà lị !!!!
Em nghĩ em không cần phải nói thêm câu nào nữa .