Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI
RE: Lại hot nữa đây: bác nào muốn thêm loa xịn cho SF thì vào đây!

Trích đoạn: HD230LI

Bác KV có cần câu trả lời của em nữa không ?????
Bác Stereo nói quá chuẩn !!!!
Em đã bảo bác bác là máy của bác Thanh là máy DVD, các bác không đú đuợc đâu mà lị !!!!
Em nghĩ em không cần phải nói thêm câu nào nữa .
Bác nói thế này em còn mặt mũi nào gặp anh em SFC nữa

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

@HP Stereo : Thanks bác vì những ý kiến rất Pro ..

@HD230LI : Bác ko nên dùng từ "đú", tất cả cũng vì anh em SF muốn vợ 2 mình ngon hơn chứ ko phải bọn em bán đất ở quê tậu được em SF rồi đua đòi kiểu trửong giả ... Cái TG này mà ko có những ông đú như bác nói muốn tìm tòi , khám phá làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn... thì chắc giờ này anh em OS và cả bác cũng đang đi bộ chú ko có xe để đi đâu

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Thank bác HPStereo. Giá như bác ở HN thì anh em SFC được nhờ nhiều và quấy quả bác nhiều đấy!

Hạng B2
5/12/04
436
1
0

Em nói cho nó fun thôi, quên không để trong ngoặc kép, các bác đại xá cho!

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Bác Kiến Vàng: Em ở SG nhưng các bác có cần tư vấn gì về nâng cấp âm thanh thì em có thể giúp mà. Các bác cứ PM cho em nhé!
Thực sự, theo em, cái việc chơi car audio nó khó hơn nhiều caí sự chơi đồ home audio. Đồ home thì người nghe chỉ việc chọn lựa đúng và plug-&-play (loa thì đã được đóng thùng và phân tần sẵn, ampli thì cũng được cân chỉnh, môi trường âm thanh thì quá tốt,...), trong lúc đồ car thì phải có một quá trình thiết kế lắp đặt từ việc cách âm, tính độ trể sớm của loa này vs loa kia, phân tần, tính toán công suất phù hợp, chống nhiễu, cân chỉnh, chọn lựa sản phẩm phù hợp với nhau,...Nói chung là việc lắp đặt quyết định đến 50% chất lượng cuối cùng của hệ thống âm thanh.

Vì vậy vẫn có nhiều ngừơi đầu tư ít tiền nhưng chọn lựa và lắp đặt thông minh thì dàn âm thanh của họ vẫn hay hơn người đầu tư nhiều tiền mua thiết bị xịn nhưng lắp đặt sai bét để rồi ko hưởng thụ được chất lượng đáng được hưởng với số tiền bỏ ra.

Em ví dụ: Có bác nào đã để ý đến cách mà các nhà sản xuất loa xe hơi cách âm cho loa của họ cho các hãng xe ko? Nó đơn giản và cực kỳ tiết kiệm chi phí. Một số xe họ chỉ cần thiết kế một vành xốp nổi cao lên ở niềng sắt ngoài cùng của mặt loa, đồng thời họ cũng thiết kế một vành nhựa nhô cao lên từ tapi của cửa và 2 cái vành nhô lên này từ 2 phía áp chặt như dính vào nhau. Vậy là họ đã giải quyết được việc đụng pha (+/-) nên ko mất tiếng bass.
Em dẫn chứng việc này để các bác lưu ý vì có rất nhiều người ở Việt Nam bỏ vài trăm đô ra thay cặp loa xịn nhưng khi thay xong thì chất lượng chẳng được cải thiện là bao mà đôi khi nghe còn dở hơn loa zin của xe nữa. Nguyên nhân là vì khi lắp loa mới vào thì niềng ngoài cùng của mặt loa mới này ko còn vừa với niềng nhựa của tapi cửa để áp chặt vào nhau nữa nên ko thể tạo nên sự cách âm riêng biệt giữa mặt trước của loa và phần đít của loa riêng ra dẫn đến việc đụng pha (bass cancellation).
Em nói như vậy để bác nào có ý định nâng cấp dàn âm thanh thì hãy chú ý tới từng chi tiết & quyết định dù là nhỏ nhất (như thí dụ của em ở trên) cho việc nâng cấp này. Các bác đừng ngại hỏi, hỏi thật nhiều người thợ trước khi lắp nhé!

Tập Lái
26/5/07
36
0
0

Nói cho cùng bác Kiến vàng là người rất chịu khó độ xe . Nhưng đôi khi nói thật bác đừng giận : xe của bác mình thấy bác độ xe có bị xấu đi không ? - đấy là cảm nhận của cá nhân , tôi thấy bác độ nhiều cái làm quê cái xe đi ? Còn về vụ âm thanh này bác HP nói rất chuẩn . Chơi âm thanh trên xe cứ nhiều loa chỉ có bọn taxi dành cho dân chơi thuốc lắc nó mới độ kiểu đó . Bác nghe nhạc ở nhà với bộ 5.1 thì bác vẫn phải chuyển về stereo nghe mới hay . Còn 5.1 thì chỉ để xem phim thôi .:D

Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI

Bác ngựa có tuổi nói thế phũ quá, kẻo bác KV mà tức khí lên lại đem vợ hai đi độ như mấy em civic ở bên book Honda thì bỏ mịa. Anh em làm sao mà theo kịp.
Công nhận là các bác thợ của ta độ cũng chuyên nghiệp thật. Em trông mà phê lòi cả túi quần./.

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

@bác Ngựa già: hic, chắc bác nhìn nhầm xe em với xe ai rồi đấy:D.
- Về vấn đề độ loa, sau khi nghe tư vấn của bác HP thì chắc stop here. Đơn giản là dàn loa 10 chiếc+1âm li của bác Thanhts chỉ hợp với xem DVD, và như vậy thì nghe nhạc chưa chắc đã hay. Trong khi, tôi và bà cả chủ yếu thích nghe nhạc, 2 thằng cu thì đã có DVDportable gắn vào tựa đầu hiệu COBY, nhờ bác HP mua ở Sing-> tôi nghĩ là đã ok. Về chất lượng âm thanh hệ thống âm thanh Alpine với sự khó tính của bà cả về nghe nhạc + khả năng thẩm âm của ông anh vợ nhận xét là ok thì đối với tôi là quá ok không cần đụng dao thớt gì cả. Lưu ý các bác là xe SF SLX, hệ thống loa hơn hẳn các đời sâu hơn nó (MLX-> CLX).
- Về độ, thì oan thị mầu thực sự;) Xe tôi full option nên bên trong chỉ mới mua thêm 01 bộ cảm biến áp suất lốp, lót lại sàn bằng vật liệu giả da cho nó sạch, mua 02 bộ lọc không khí ion là chấm hết. Ngoại thất, chỉ lắp rack chở hàng xe nhìn nó bụi hơn, khi chở đủ tải 7-8 người có chỗ để hành lí.
*Riêng bodykit của đáng tội cũng có 02 luồng ý kiến:
- Thích SF đề nguyên trần xì, cùng lắm lắp Sidestep. Lí do: nhìn thanh thoát hơn, hấp dẫn hơn. Chắc trong số này có Namkhanh03, MrPinocio... Bà cả + anh vợ tôi cùng quan điểm này :mad:
- Lắp bodykit của hãng chuyên về đồ chơi cho SF là Mobis (cũng như Auto Glover cho GMDaewoo) : ngoài sidestep sẽ có ốp 4 cửa, cản trước cản sau, che mưa, ốp gương, gương lùi (lắp ở cửa hậu ). Lí do: nhiều người trong đó có tôi nhìn em SF mạnh mẽ, khoẻ mạnh hơn, bụi hơn, bớt nữ tính hơn...:D Trong SF có tôi và Ác ôn nông thôn... Theo xu hướng này, màu đen có lẽ lắp bodykit nổi bật nhất. Riêng màu nhũ bạc, tôi nghĩ không nên lắp miếng che mưa màu crôm -> nổi quá (đó có thể là lí do bác Ngựa già chê xe tôi chăng? Thực tế thì tôi đã đổi thành màu đen, nhìn hợp lí hơn rất nhiều).
+ Trong 2 quan điểm trên, khó có thể nói cái nào đúng, cái nào sai vì đó là gu thẫm mỹ của từng người. Cũng như anh em ta, có người thích phụ nữ gầy, có người thích mập, có người thích trung bình.... Cái nào cũng có lí hết, miễn là mình thích thực sự;)!

Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI

@KV: Bác bình luận 2 em civic độ bên box Honda cho anh em nghe nhờ cái.

Tập Lái
26/5/07
36
0
0

Chính xác là mình đang nói tới bộ bodykit của bác . Khi lắp vào tôi thấy nó mất đi sự sang trọng của xe , cảm giác như mặc quần đùi ngoài quần bò . Vì đấy là ý kiến cá nhân nên tôi cũng hy vọng miễn bình luận theo chiều hướng căng thẳng . Và cái vụ bác nói về cái gương lồi nhỏ bên gương lái nữa cho mở rộng tầm quan sát , tôi thấy như bị gắn thêm sẹo vào tai em nó :D. Còn tất nhiên xe của bác full .. thì quá ok rồi , nói về SF hiện nay có ai rành được như bác đâu . :D:D