Tập Lái
21/1/08
27
2
6
RE: Lãi suất cho vay mua xe tang cao, help me

Nghe nói NH nước ngoài không có trong 41 NH phải mua tín phiếu. O hỉu mấy ông nội làm ăn kỉu gì. Zụ này làm các bác bên sàn CK ỉu xùi thấy mà thương.

Hạng D
12/12/03
2.829
3.729
113
Vietnam

Lãi suất 12 tháng tới 13.8%....Ngân hàng khát tiền lắm rùi..nên giờ mún xì ra thì lãi cao lắm.....

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Trời ! lãi suất một tháng mà gần 2%. Một năm 24% thế thì trả xong chiếc xe là nghèo luôn.

Tập Lái
21/1/08
27
2
6

Càng nói càng bùn. Chắc em té wá.

Hạng B2
19/3/07
245
0
0

Bây giờ vay kinh doanh SX còn khó nói chi vay tiêu dùng, bác nên chờ đi chứ đã HĐ rồi sau nếu lãi hạ bác phải trả hết mới làm lại HĐ. Hôm qua có người bạn đến NH S... Vay K doanh 1.7%, vay mua nhà...2.4% ,Bác suy nghĩ rồi tính tiếp.

Hạng B2
10/1/08
267
1
0
Saigon

Trích đoạn: bucbich

Bây giờ vay kinh doanh SX còn khó nói chi vay tiêu dùng, bác nên chờ đi chứ đã HĐ rồi sau nếu lãi hạ bác phải trả hết mới làm lại HĐ. Hôm qua có người bạn đến NH S... Vay K doanh 1.7%, vay mua nhà...2.4% ,Bác suy nghĩ rồi tính tiếp.
Thông tin này chưa chính xác! Thông thường khi vay trung hạn (từ 1 đến 5 năm) thì lãi suất sẽ được điều chỉnh theo từng năm, lãi suất năm sau được tính dựa vào lãi suất huy động cùng thời hạn cộng thêm một khoản phí, khoảng 0.3 đến 0.4%/tháng. Do vậy nếu vay tại thời điểm này các bác có lẽ chỉ chịu lãi cao trong năm đầu, sau này khi mặt bằng lãi tín dụng chung hạ xuống Ngân hàng sẽ điều chỉnh cho phù hợp. Bác nào đang định vay cứ hỏi bên Ngân hàng sẽ giải đáp chính xác, hơn là ngồi đoán già đoán non rồi nhịn lại cái sự sung sướng.

Gì thì gì chứ bóc tem vợ hai sướng lắm [8D]

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

lãi suất mua xe thường được áp dụng theo kiểu fixed interest tức là nó không thay đổi suốt quá trình trả góp. Không biết các ngân hàng của mình áp dụng kiểu nào simple hay variable interest rate. Nếu là fixed interest rate thì bác bucbich nói đúng đó bác. Nếu hợp đồng vay ngân hàng soạn không có phí khi kết thúc hợp đồng vay trước thời hạn thì nếu như trường hợp lãi suất giảm thì bác có thể kết thúc trả dứt hợp đồng cũ rồi làm lại hợp đồng mới với lãi suất mới.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/11/04
281
424
63

Hiện tại các ngân hàng đều chùn tay cho vay cả...
sáng nay có khách lên nhờ em làm gấp hồ sơ vay mua một con toyota nhập,
bác này đã lấy xe được 2 tuần ,đến ngày thanh toán thì thì lãi suất tăng đột ngột từ 1.1% lến 1.8%/tháng(vay sacombank)
Em cũng khuyên bác ấy cứ tạm vay đi,khoảng 2 tháng đầu lãi hơi cao, cỡ khoảng tháng 4 đầu tháng 5 lãi giảm thì em sẽ đem món vay về bên em ACB
Nói thiệt, lãi vay ttại VN cao quá... em làm dân ngân hàng mà em còn chóng mặt nữa.

Hạng D
23/10/04
2.240
1.898
113

Trích đoạn: 8below

Thông tin này chưa chính xác! Thông thường khi vay trung hạn (từ 1 đến 5 năm) thì lãi suất sẽ được điều chỉnh theo từng năm, lãi suất năm sau được tính dựa vào lãi suất huy động cùng thời hạn cộng thêm một khoản phí, khoảng 0.3 đến 0.4%/tháng. Do vậy nếu vay tại thời điểm này các bác có lẽ chỉ chịu lãi cao trong năm đầu, sau này khi mặt bằng lãi tín dụng chung hạ xuống Ngân hàng sẽ điều chỉnh cho phù hợp. Bác nào đang định vay cứ hỏi bên Ngân hàng sẽ giải đáp chính xác, hơn là ngồi đoán già đoán non rồi nhịn lại cái sự sung sướng.

Gì thì gì chứ bóc tem vợ hai sướng lắm [8D]

Chính xác, em đã xem hợp đồng vay mua xe rồi, họ chỉ cố định năm đầu thôi, năm tiếp theo lãi suất được điều chỉnh theo lãi suất tại thời điểm lúc đó +/- % chút ít tùy theo tình hình lúc đó!

Tập Lái
21/1/08
27
2
6

Dụ lãi suất tăng này NHNN bị chửi te tua. Các bác xem http://vietnamnet.vn/kinhte/2008/02/770128/. Thấy nhà báo viết đã thiệt nhưng hổng bít có xi nhê o.