Hạng F
12/9/10
6.652
41.620
113
48
Bà Tó
Hi a bocau, hi anh em diễn đàn ^_^
Các bác cho em chút lời khuyên với ah !

Chẳng là công việc hiện e làm cũng khá bấp bênh ( lương tầm 7-8tr), và áp lực công việc khiến e đã nhiều lần muốn nghỉ :(
E tính chuyển qua nghề taxi.
Là lái mới nên e nghĩ chạy cho hãng một thời gian rồi mua xe riêng.

Cần lời khuyên chân thành từ anh em !

Thanks,
Nếu bác nghĩ cv lái xe khỏe hơn , thu nhập cao hơn cv bác đang làm thì xin mời :)

• Like
Reactions: Quang85
Hạng F
12/9/10
6.652
41.620
113
48
Bà Tó
anhbocau e ko bít a còn đang tham gia bài viết này ko sau khi đọc nhìu bài viết của anh e mún đc. giao luu với a để học hỏi thêm kinh nghiệm ..... e lên thành phố đuoc. cũng đc. 5 năm lăn lộn qua bao công việc cuối cùng thì e cũg dàh dụm đc. 1 ít để lấy bằng lái ... e lấy bằng lái dc. 4 tháng nay .... e bít nghề lái taxi nó bao nhiu thăng trầm nhưng e vẫn đăng ký đi chạy cũng vì cuộc sống nên e bít mìh chân uớt chân ráo vẫn cố gắng vào chạy ... hiện tại e đag ở bên AEON tân phú chắc mai mốt e sẽ chạy đội bên này vì gần trọ của e nếu a còn đang chạy taxi e mong sẽ giao lưu và học hỏi thêm kinh nghiệm của a ... Số đt của e 0966761563 mong đc. giao lưu với a
Chào bác .
Hiện em không còn lái taxi , sau khi kết thúc kí sinh sự này :)
Em cũng đang hỗ trợ rất nhiều ae tài xế bằng việc làm cầu nối chia sẻ thông tin tìm việc lái xe .
Mọi việc cần chia sẻ ( tìm việc , trao đổi kĩ năng công việc......) . Xin mời giao lưu .

https://m.facebook.com/Cho-thuê-Tài-xế-339340186166580/

Tập Lái
17/1/16
5
1
3
31
Chào bác .
Hiện em không còn lái taxi , sau khi kết thúc kí sinh sự này :)
Em cũng đang hỗ trợ rất nhiều ae tài xế bằng việc làm cầu nối chia sẻ thông tin tìm việc lái xe .
Mọi việc cần chia sẻ ( tìm việc , trao đổi kĩ năng công việc......) . Xin mời giao lưu .

https://m.facebook.com/Cho-thuê-Tài-xế-339340186166580/
thank anhbocau nhìu ...... màk a cho e hỏi lúc a nghỉ a có bị trừ tiền thế chân nhìu ko ? e nghe đâu mọi nguời nói bị trừ tùm lum có nguời còn bị âm nữa hjx .... e chạy vừa mưu sinh vừa lấy kinh nghiệm để sau này lên bằng .......

Hạng F
12/9/10
6.652
41.620
113
48
Bà Tó
thank anhbocau nhìu ...... màk a cho e hỏi lúc a nghỉ a có bị trừ tiền thế chân nhìu ko ? e nghe đâu mọi nguời nói bị trừ tùm lum có nguời còn bị âm nữa hjx .... e chạy vừa mưu sinh vừa lấy kinh nghiệm để sau này lên bằng .......
Nếu không bị phạt nguội , không bị trừ tiền sửa chữa xe quá lớn ( do tai nạn ) thì lãnh đủ .
Rồi chưa đủ 6 tháng làm việc mà nghỉ thì trừ tiền đồng phục , tiền đào tạo .

Nói chung , họ trừ những cái có lý .

Tập Lái
17/1/16
5
1
3
31
Nếu không bị phạt nguội , không bị trừ tiền sửa chữa xe quá lớn ( do tai nạn ) thì lãnh đủ .
Rồi chưa đủ 6 tháng làm việc mà nghỉ thì trừ tiền đồng phục , tiền đào tạo .

Nói chung , họ trừ những cái có lý .
Thứ 3 này e đi kiểm tra tay lái ...nó đưa e tờ phiếu trên phiếu ghi cầm theo 650k đóng tiền đồng phục sau khi đc. tuyển dụng nó sẽ trả lại ...ko bít có ko nữa ... còn kinh nghiệm lái xe e đọc hầu như là thuộc lòng luon rồi màk sao cứ khi ôm vô lăng là nó bay đi đâu hết nói chung là xe cuỡi e chứ ko phải e cuỡi xe nữa .... với lại e ko có điều kiện như nguời ta nên ko dám cho mình mắc sai lầm ......

Hạng F
12/9/10
6.652
41.620
113
48
Bà Tó
Thứ 3 này e đi kiểm tra tay lái ...nó đưa e tờ phiếu trên phiếu ghi cầm theo 650k đóng tiền đồng phục sau khi đc. tuyển dụng nó sẽ trả lại ...ko bít có ko nữa ... còn kinh nghiệm lái xe e đọc hầu như là thuộc lòng luon rồi màk sao cứ khi ôm vô lăng là nó bay đi đâu hết nói chung là xe cuỡi e chứ ko phải e cuỡi xe nữa .... với lại e ko có điều kiện như nguời ta nên ko dám cho mình mắc sai lầm ......
Trích lại email đã gửi cho 1 bạn .....

-----------------------------------------------------------
1/ Tài xế taxi cực hơn tài xế chạy xe Cty hay xe cho cá nhân nhưng thu nhập tốt hơn , có tiền ăn uống hàng ngày... từ tiền boa .
2/ Khi chọn chạy taxi , chọn Vinasun là sáng suốt nhất vì Cty này có thương hiệu , đang phát triển tốt . Hệ thống điểm - đài hỗ trợ tích cực cho tài xế ===> dễ có khách hơn .
3/ Các thủ tục để xin vào Cty chắc biết rồi hen ?
4/ Trong quá trình học , cố gắng tiếp thu , sử dụng thành thạo các loại máy hỗ trợ ( bộ đàm , máy pos ...) Để khi ra xe là có thể làm việc ngay , không lúng túng .
5/ Tạo thói quen mở cửa cho khách , phục vụ tốt ( đừng nể hà những cuốc đưa đò...) .
++ Lưu ý : chỉ mở cửa cho khách ở những đoạn KHÔNG CẤM ĐẬU CẤM DỪNG .
Tạo thói quen quan sát các kính xe , xem có đóng kín chưa ? Capo có hở ? Bảng tên.....Nói chung là những cái mà có thể bị Batman chụp hình , phạt mất tiền oan .
6/ Khi nhận xe lần đầu tiên , hãy KIỂM TRA TÌNH TRẠNG XE KĨ ( sơn , đèn , nhớt , nước......) Như mình đi mua 1 chiếc xe . Khi bàn giao hết ca cũng vậy . CHO RÕ RÀNG - ĐỪNG NGẠI MÌNH LÀ TÀI MỚI VỚI TÀI CŨ .
Khi được bàn giao xe chính thức , nhớ NHẮC ĐỘI TRƯỞNG LÀM BIÊN BẢN BÀN GIAO XE , GHI RÕ TÌNH TRẠNG XE ( sau này trả xe đỡ chịu thiệt thòi )
7/ Chọn 1 anh tài lớn tuổi , đứng đắn cùng đội để hỏi cách thức chạy xe , các chiêu thức .....
8/ Ngày đầu chạy xe , hết sức cẩn thận , bình tĩnh . Đừng để va quẹt , mất hết tinh thần , mất hết thời gian......
9/ Đừng chạy lung tung , rảo vòng quanh để tìm khách khi chưa rành .
10/ Chú ý nhửng chỗ nào không được xuống xe , những chỗ CSGT hay quay phim ( nhất là đường 1 chiều 2 làn xe ....chỗ cấm đậu xe.....) Nói chung là đừng để mất tiền do CSGT phạt .
11/ Ngày đầu chạy xe , bật trip A trả về 0 . Chú ý xem , đừng để số km chạy xe không có khách quá nhiều ( duy trì <20km so với số tiền ) VD 500k thì 50km , max là 70km .
Chứ có anh chạy có 500k mà đổ xăng 7-800 , do ngay2x đầu không biết cỗ chạy , chạy lung tung .
12/ Cũng những ngày đầu , tập làm quen với các điểm tiếp thị . Tới đâu tìm điểm tới đó , hỏi ngay cách thức xếp tài , lấy khách ( trừ sân bay ) .
13/ Tập làm quen với số nhà , phường.....Tập nghe đài , chuyển đài khi sang Net khác .
Ở mỗi Net , mình sẻ nghe đài báo vai2 điểm quen thuộc ( riết rồi quen ) . Xuống ca , tìm số nhà đó...Đi học đường .
Ở nhà thì dùng Google Map để xem đường , tính cự ly......Hỗ trợ nhiều lắm .
Nói chung , cứ bình tĩnh , nghề sẽ dạy nghề .
14/ Nắm quy luật đi lại .
- Sáng người ta đi làm , họ di chuyển vào trung tâm . Nhà Ga , bến xe khách xuống...Các khách sạn , khách đi sân bay , đi công việc......
- Trưa , các tòa nhà nhân viên đi ăn...
- Chiều , đi làm về , từ trung tâm họ đi ra , từ các tòa nhà tan ca........
- Tối thì các rạp chiếu phim , khu mua sắm.......Nhà hàng......
Đội chỗ nào thì tìm điểm gần nhất đậu lấy 1 cuốc khách đầu tiên .

Tạm thời vậy hen . Nhiều cái để nói lắm . Cứ đi làm , sẽ có người chỉ cho mình , rồi mình tự hỏi - học .
Chúc em thành công .
Thân .

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
17/1/16
5
1
3
31
Rèn luyện kĩ năng lái xe thì phải làm mới quen :) . Lâu dần thành kĩ năng , kĩ xảo .
Có thể tham khảo nhiều ở Chuyên mục TRÊN ĐƯỜNG THIÊN LÝ .
Ví dụ như bài này

https://www.otosaigon.com/threads/kinh-nghiem-lai-xe-trong-thanh-pho-danh-cho-bac-tai-moi.8710564/
thank bác bồ câu nhìu đọc ký sự taxi của bác hay thật nhưg tiếc chưa đc. tiếp xúc làm việc với bác nghĩ vô taxi sẽ gặp đc. bác hihihi ....

• Like
Reactions: anhbocau
Hạng F
12/9/10
6.652
41.620
113
48
Bà Tó
Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình ủng hộ topic , cũng như những lời động viên - chia sẻ với em .
Nhân dịp năm mới , kính chúc các anh chị em cùng gia đình nhiều sức khỏe , gặp nhiều may mắn , thành công và hạnh phúc mỹ mãn .
Kính chúc .