Thảo Luận Chung LÁI XE LÊN DỐC !

Tập Lái
13/2/07
16
0
0
HẢI PHÒNG
Tôi đang tập lái, chưa bao giờ lên dốc cả, nhưng đọc các tin xe tuột dốc thấy lạnh cả người. Hàng ngày tôi lái xe vô nhà, tuy chỉ hơi dốc 1 chút & có gờ mà thấy khó khăn vô cùng. Giảm ga thì xe lùi lại, tăng ga thì sợ xe chui vô bếp. Hôm trước qua chỗ sửa xe thấy họ lái xe tiến lùi lên, xuống dốc, vô chỗ hẹp lẹ như không mà thấy thèm quá. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ bảo giùm ! Cảm ơn nhiều !

Hạng C
20/2/04
881
0
18
VietNam
RE: LÁI XE LÊN DỐC !

Bình tĩnh là cách tốt nhất, bác cứ coi đó là chuyện thường đi xem nào. Mà nếu bác thấy khó quá thì mua xe AT mà chạy...

Tập Lái
13/2/07
16
0
0
HẢI PHÒNG

Ý bác nói nếu tuột dốc thì cứ bình tĩnh, rồi cũng thành "con dán" cả thôi có phải không. Tôi không muốn mọi sự dễ dàng quá, nên xe AT chắc "nằm ngoài vùng phủ sóng" của tôi rồi. Tôi muốn chinh phục đèo cao, dốc sâu. Ngoài kinh nghiệm "bình tĩnh" ra, bác có "bí kíp" gì khác không ? Thanks !

Hạng B2
21/9/06
315
0
16

Trích đoạn: amazonrhino

Ý bác nói nếu tuột dốc thì cứ bình tĩnh, rồi cũng thành "con dán" cả thôi có phải không. Tôi không muốn mọi sự dễ dàng quá, nên xe AT chắc "nằm ngoài vùng phủ sóng" của tôi rồi. Tôi muốn chinh phục đèo cao, dốc sâu. Ngoài kinh nghiệm "bình tĩnh" ra, bác có "bí kíp" gì khác không ? Thanks !
Khi lái xe lên dốc, chân côn vô cùng quan trọng. Ga để trung bình hoặc nhỏ tuỳ dốc, nhưng chân đỡ côn phải thật tốt thì ok. Kể cả thấy xe hơi lùi, bác nhả côn ra 1 chút là nó lại bò lên thôi. Nếu xe phi nhanh, bác nhấn côn thêm 1 chút là nó chậm lại. Thao tác kỹ thuật này phải tập luyện nhiều bác ợ, lý thuyết thì vậy thôi.
Chúc bác thành công!

Tập Lái
13/2/07
16
0
0
HẢI PHÒNG

Thanks ! Chứ không phải là giữ cố định chân côn cho hơi bám và thay đổi chân ga à. Mà không thấy bác đả động đến phanh chân & phanh tay nhỉ ?.

Hạng B1
1/12/05
80
0
6
53
Hanoi

Theo như bác nói thì em thấy thời gian bác tập chưa đủ đâu bác ạ. Trong trường hợp này bác chú ý phối hợp chân ga và chân côn là ổn, cơ bản là phải tập dần cho thành phản xạ. Chúc bác lái xe an toàn!

Hạng B2
21/9/06
315
0
16

Trích đoạn: amazonrhino

Thanks ! Chứ không phải là giữ cố định chân côn cho hơi bám và thay đổi chân ga à. Mà không thấy bác đả động đến phanh chân & phanh tay nhỉ ?.
Thì bác đang hỏi lái xe lên dốc mà. Coi như các thao tác phanh phải thực hiện trứoc rồi chứ. Nếu bác hỏi thao tác Đề pa trên dốc thì lại khác!:D
Đềpa ( khởi hành) ngang dốc thì thao tác từ đầu đến cuối như sau ( mạn phép các bác pro):
Lái xe đến ngang dốc thì dừng lại bằng phanh chân. Sau đó kéo hết cỡ phanh tay. Chân côn vẫn đạp mút cần, chuyển chân phanh sang chân ga. Nhấn ga trung bình hoặc nhẹ tùy dốc, côn nhả dần khi tiếng máy xe lịm đi ( với xe cầu sau) hoặc đầu xe ngóc lên cao ( với xe cầu trước). Đến lúc này giữ nguyên 2 chân, dùng tay hạ dần phanh tay xuống. Xe sẽ từ từ lên dốc. Nếu muốn xe đi nhanh hơn thì nới côn thêm 1 chút. Nếu thấy xe nhanh quá thì thêm côn vào 1 chút. Lúc này chân phải giữ ga rồi thì làm sao chuyển sang phanh chân đuợc hả bác. Thế nên em mới nói côn quan trọng. Đó là cách đi của em. Ga ko đổi, côn linh hoạt.
Các trường hợp tụt dốc như bác nói là do :
1- Ga bị giảm trong quá trình thao tác.
2- Côn nhả chưa đủ: truờng hợp này có thể máy rú ầm ỹ, khói mù mịt nhưng xe vẫn tụt như thường:D
em vẫn nhắc lại đó là lý thuyết. cần thao tác thật nhiều cho nhuần nhuyễn bác ạ. Đến khi nào bác dừng xe ngang dốc mà ko cần phanh mới là cao thủ, chỉ dùng côn và ga diều khiển xe thôi.
Có gì bổ sung xin mời các bác khác tiếp tục ạ!

Hạng B2
1/11/06
229
1
16
53
Hà Nội

Các bác cứ suy từ xe máy mà ra cũng . KHi đi xe máy, tay ga các bác vẫn hơi vặn để một là xe không chết máy, hai là để xe cứ chực chồm lên phía trước, trong khi vẫn cái tay ga đó nắm chặt cái phanh. Ô tô thì khác tý, chân côn nhả vừa đủ để xe chực chuyển bánh, chân phanh giữ vừa phải, đủ để nó vẫn đứng im và nếu hơi nhả ra là nó chuyển động (đương nhiên phải là số 1, hoặc số 2 nếu xe các bác khỏe)

Hạng D
27/9/05
1.703
1.795
113

bác cứ tập nhìu sẽ quen, kiếm chỗ nào đường dốc mà vắng thì tập cho wen cho ga và chân côn. ko cần đùng phanh khi đậu ngay dốc cũng đựơc nếu bác phối hợp được ga và côn. tập nhiều sẽ quen thôi, lí thuyết là vậy. bác cũng phải gan 1 tí nữa.

Trong trường hợp dừng giữa dốc theo kinh nghiệm của em ta thao tác như sau:
1. Khởi động xong đạp côn vào số 1.
2. Nhả côn từ từ, chú ý khi bánh côn engaged thì tiếng máy hơi lịm đi, xe hơi rùng mình hơi nhẹ và rướn lên phía trước. Lưu ý khi xe hơi rùng mình thì không nhả nũa để tránh tắt máy.
3. Nhả thắng tay và từ từ thêm ga vào đồng thời buông hết chân côn.
Vấn đề mấu chốt ở đây là phải phối hợp chân côn, thắng tay và gas hợp ly. Muốn có kỹ năng này phải tập.
Chúc bác giải quyết được vấn đề.