Thảo Luận Chung LÁI XE LÊN DỐC !

Hạng B2
1/11/06
229
1
16
53
Hà Nội
RE: LÁI XE LÊN DỐC !

Đúng rồi đó, tổng hợp các bài của ảnh em trên cũng là hết nước hết cái rồi, quan trọng nhất là thành thạo các kỹ năng có cảm giác tốt nữa thôi. Chúc các bác dừng xe giữa dốc vô tư trong những ngày đi chơi Xuân.

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Bác vô khu TRung Sơn bên Quận 7, vừa xuồng dốc cầu quẹo phãi là gặp 1 cái dốc khá cao, bác Te Giac Amazon tha hồ tập. Thầy dạy em thế này: đi xe số 1 lên dốc, sau đó đạp sâu chân embrayage và đạp thắng hết cở, sao đó nhã chân embrayage từ từ cho đến khi thấy dashboard rùng mình lên, thả chân thắng từ từ cho đến khi xe bò lên, Nếu nhã hết chân co^n thì tắt máy, release hết chân thắng thì xe tuột. Em tập xe lanos nên thấy thao tác này khá dễ, ko biết xe khác thế nào.. Chúc bác thành công

Hạng B2
24/10/06
423
1
0
www.narva.com.vn

Bác thử cách này nữa nhé: chọn chỗ đường vắng, nổ máy để galanty. Không dùng chân ga, bác đạp côn và vào số 1, sau đó tập nhả côn từ từ cho xe khởi động (nhớ là ko dùng chân ga nhé).

Tập Lái
13/2/07
16
0
0
HẢI PHÒNG

Cảm ơn các bác rất nhiều, tôi sẽ cố gắng tập luyện. Nhưng ở khu vực TP.HCM có chỗ nào dốc cao, đèo sâu để tập không các bác, cho tôi địa chỉ đi. Tôi rất thích cụm từ "có cảm giác tốt" của bác Japancar. Vâng ! "kỹ năng" là cái chung, còn "cảm giác" là cái riêng. "Kỹ năng" có thể truyền đạt, còn "cảm giác" thì phải tự trải qua & cảm nhận. "Cảm giác" không đo đếm được, rất trừu tượng, đại khái nhưng nó giúp ta tiếp cận tới sự hoàn hảo.

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Bác Amazone qua khu Trung Sơn đi, sau khi xe bò được lên rùi thì bác đạp thêm ga. Cái Dốc đó cao lắm. tha hồ tập .Lái xe: practice makes perfect. Theory makes defects . Nhửng người rành lý thuyết nhưng khi vào lái cũng sẽ lộng cộng tay lái. Ví lái xe là phãn ứng , là thói quen, ko phải la tư duy. Chĩ có thầy dạy lái xe ngồi bên cạnh là chĩ bảo thực tế nhất..

Tập Lái
13/2/07
16
0
0
HẢI PHÒNG

Trích đoạn: Luuhong

Bác Amazone qua khu Trung Sơn đi, sau khi xe bò được lên rùi thì bác đạp thêm ga. Cái Dốc đó cao lắm. tha hồ tập .Lái xe: practice makes perfect. Theory makes defects . Nhửng người rành lý thuyết nhưng khi vào lái cũng sẽ lộng cộng tay lái. Ví lái xe là phãn ứng , là thói quen, ko phải la tư duy. Chĩ có thầy dạy lái xe ngồi bên cạnh là chĩ bảo thực tế nhất..

Dear bac Luuhong,

Cảm ơn bác đã cho địa chỉ, tôi sẽ sang đó tập liền. Chả là khỏang tháng 4 tôi dự định ra bắc trên con "chiến mã" của tôi, vừa là đi công tác, vừa là cảm nhận hơi thở cuộc sống qua các vùng miền của đất nước. Nhưng thấy các vụ tai nạn trên quốc lộ 1 mà thấy ớn. Tuy nhiên nếu mình làm chủ được về phía mình thì cũng đã đạt 50% rồi, còn lại là khách quan.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Đề bài bác đưa ra có 2 ý:
1- Lên dốc có gờ chắn.
2- Lên dốc khi giữa dốc.

1- Bác không cho 2 bánh trước sát gờ rồi cho xe chạy tới, như thế khó qua dốc nhưng dể vào tường, vì gờ trở thành cục nêm, vượt cục nêm không nhanh chân thì việc đến bác biết rồi. Dừng xe với khoảng cách có thể (30-40cm) với số 1, nhớm nhẹ côn, chêm nhẹ ga (tạo đà) chuyển ngay chân phải sang pedal thắng, xe qua gờ hãm xe bằng thắng, cắt côn. Nếu hai bánh trước hay sau vướng gờ không cố, mà nên lùi lại làm lại từ đầu.
2- Đây là bài cơ bản nhưng quan trọng:Bác tìm chỗ tập, trước khi thực hiện để ý tay lái phải thẳng phòng khi xe trôi lui, không thầy, xử lý không kịp mông xe ịn lung tung. Chỉnh ralanti cao hơn bình thường tí (nếu biết), chạy xe lên 1/3 dốc (sau quen thì lên giữa dốc) : Dừng xe kéo thắng tay, vào số 1, nhớm côn, xe rung nhẹ tay phải hạ thắng tay, chân phải chêm ga tới luôn. Sau vài lần cảm nhận tầm côn ga...Bác có thể vừa cắt côn cho xe trôi nhẹ, nhớm côn chêm ga cho xe dừng giữa dốc mà không cần thắng tay..Hạn chế thực hiện cách lái này vì hại côn.
Những kỹ năng này tăng theo giờ lái, hay sự luyện tập. Chúc bác thành công.

Hạng B2
1/8/06
286
20
18

Ở Bình Thạnh bác ra dốc Cầu Đỏ tập, vừa luyện kỹ năng, cảm giác, vừa luyện thần kinh thép :D.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

...thêm chút :
Trích đoạn: NARVA
Bác thử cách này nữa nhé: chọn chỗ đường vắng, phẳng nổ máy để galanty. Không dùng chân ga, bác đạp côn và vào số 1, sau đó tập nhả côn từ từ cho xe khởi động (nhớ là ko dùng chân ga nhé).
Nếu là Land 4500 EFI, đề-pa giống vậy, nhưng là số 2 cũng vô tư :D
@ bác Tê Giác Amazone : khi 2 bánh sau đã đến đỉnh gờ : đạp cùng lúc côn + thắng, cho ngừng hẳn. Sau đó, vẫn giữ côn, nhớm tí chân thắng -> xe trôi từ từ cho đến cái nhà bếp của bác, dễ mà...