Hạng B2
20/3/17
115
65
18
41
Có lưu ý : thường hay có đường tránh các thành phố. Nếu đi ban ngay thì đi đường nào cũng đc nhưng chạy buổi tối nên đi vào đường thành phố vì buổi tối xe khách chạy đường tránh rất ẩu. Buổi tối nếu công an có kêu vào mà thấy xe bị bắt 1 loạt dài thì nên chạy đi họ ko đuổi đâu (hên xui nha)

Tập Lái
21/2/17
35
6
3
34
Mới chạy mà đi xa thế e sợ nguy hiểm lắm bác. Chạy gần gần rồi xa dần cho quen cứng tay đã, đi về Tết an toàn trên hết bác ạ. Nhiều vấn đề lắm sức khỏe rồi kinh nghiệm các thứ khá mệt đấy

Tập Lái
26/11/19
2
0
0
25
bác ơi,e với ba em là người Huế đang ở SG, xe bác còn dư 1 chỗ thì cho ba e ké với nha, có gì ba e thay tay lái bác,đc thì bác nhắn zalo giúp e nha, 0837047732

Tập Lái
11/8/14
14
59
13
34
Nếu có 2 tài thì bác có thể làm 1 lèo về tới Huế ngay trong ngày cũng được.
Sáng 3h xuất phát, đến tầm 6h30 là ra đến Phan Thiết luôn rồi. Chặng này thì cẩn thận đoạn cuối Đồng Nai, nhiều biển hạn chế 50km/h, chú ý đi đúng tốc độ vì các anh CSGT làm việc rất chăm chỉ.
Ăn sáng nghỉ ngơi chút rồi tiếp tục đến tầm 12h trưa là ra tới Nha Trang, tha hồ chọn đồ ăn cho gia đình. Xong xuôi lại lên đường, dọc đường có thể ăn nhẹ ở Quy Nhơn gì đó, khi vào đến Quảng Ngãi thì chui lên cao tốc QN-ĐN, chạy 1 mạch khoảng 1h40p là tới ĐN rồi (năm ngoái em nhớ đi khoảng 1h40p là hết quãng đường 138km này), lúc này nếu bác đi ổn định và thì mới là tầm 20h30 nhé. Như vậy là chạy thêm 100km nữa là về đến Huế rồi, không biết năm nay cái cao tốc La Sơn - Túy Loan nó đã thông xe được chưa, nếu thông rồi thì quá tiện, làm 1 lèo là về đến Huế, chắc tầm 22h30.

Hạng D
2/5/16
1.926
1.874
143
Nếu có 2 tài thì bác có thể làm 1 lèo về tới Huế ngay trong ngày cũng được.
Sáng 3h xuất phát, đến tầm 6h30 là ra đến Phan Thiết luôn rồi. Chặng này thì cẩn thận đoạn cuối Đồng Nai, nhiều biển hạn chế 50km/h, chú ý đi đúng tốc độ vì các anh CSGT làm việc rất chăm chỉ.
Ăn sáng nghỉ ngơi chút rồi tiếp tục đến tầm 12h trưa là ra tới Nha Trang, tha hồ chọn đồ ăn cho gia đình. Xong xuôi lại lên đường, dọc đường có thể ăn nhẹ ở Quy Nhơn gì đó, khi vào đến Quảng Ngãi thì chui lên cao tốc QN-ĐN, chạy 1 mạch khoảng 1h40p là tới ĐN rồi (năm ngoái em nhớ đi khoảng 1h40p là hết quãng đường 138km này), lúc này nếu bác đi ổn định và thì mới là tầm 20h30 nhé. Như vậy là chạy thêm 100km nữa là về đến Huế rồi, không biết năm nay cái cao tốc La Sơn - Túy Loan nó đã thông xe được chưa, nếu thông rồi thì quá tiện, làm 1 lèo là về đến Huế, chắc tầm 22h30.
Nhà em 2 vợ chồng từng chạy 1 lèo từ SG ra đến Tp Huế và ngủ qua đêm ở đấy. Năm ngoái thì chạy 1 mạch ra ngủ ở Đà Nẵng.
Nếu bác nào chưa vững tay lái thì ngủ ở Tuy Hòa cũng được, đường Hùng Vương có nhiều KS mới nên khá sạch sẽ.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Tập Lái
11/8/14
14
59
13
34
Nhà em 2 vợ chồng từng chạy 1 lèo từ SG ra đến Tp Huế và ngủ qua đêm ở đấy. Năm ngoái thì chạy 1 mạch ra ngủ ở Đà Nẵng.
Nếu bác nào chưa vững tay lái thì ngủ ở Tuy Hòa cũng được, đường Hùng Vương có nhiều KS mới nên khá sạch sẽ.
Thoải mái bác nhỉ, em cũng là 2 vợ chồng thay nhau lái, tại ko có mấy việc phát sinh dọc đường làm kéo dài thêm mất tầm 2h đồng hồ thì cũng ra Huế ngay trong đêm được,bây giờ đường dễ đi, với cả về sớm thì ko đông xe lắm.

• Like
Reactions: Toietmoi
Tập Lái
1/11/17
31
45
28
42
Chạy đường dài thì tuyệt đối không bám đít xe trước mình (ko đi sát nó quá) & cũng không cho xe khác bám đít mình, nếu có xe bám đít bác đi chậm lại cho nó vượt qua hoặc phải giữ khoảng cách xa với xe khác. Em thì chạy SG - Nha Trang nhiều (1-2 tuần chạy 1 lần vì vợ em công tác NT) và cũng hay chạy về Bình Định (quê em Phù Cát), vừa rồi em chạy về quê thì có hai xe bên chở đá bám đít xe em mà lúc đó trưa trưa nên em cũng buồn ngủ và ko để ý, đang đi thì có đèn giao thông đang xanh gần đến nơi thì nó chuyển vàng rồi đỏ đột ngột (ko hiện thời gian như đèn giao thông ở SG), em thắng theo đột ngột, mà em chạy sedan nên thắng phát ăn ngay, hai ông xe ben chở đá thắng ko kịp và đánh lái đột ngột quẹt vào đít xe em (may là quẹt nhẹ) và hai ông đó quẹt vào nhau nghe tiếng ầm luôn, lao thẳng vào nhà dân bên đường tông sập hiên nhà.... Chuyện còn dài lắm nhưng kể chỉ vậy để bác biết nó nguy hiểm thế nào, nếu xe ben nó không đánh lái kịp và tông thẳng xe em thì chắc giờ không còn ngồi đây kề bác nghe. Tết này 24 âm lịch em cũng chạy xe về, em thường làm 1 mạch về nhà từ SG - Phù Cát luôn, thường em khởi hành sớm lắm (ngủ sớm) khoảng 2-3hrs sáng em khởi hành rồi. Chúc bác thượng lộ bình an.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Bác chạy xe được bao lâu rồi ? Lần đi xa nhất là đi bao nhiêu km ? Mới lụm dc xe mà trước đó đã chạy xe nhiều rồi thì ko sao, chứ mới chạy xe mà chạy ngày đầu tới Quy Nhơn là xa lắm sợ chạy ko nổi.
Còn nhớ cách đây hơn chục năm em cũng lần đầu ôm xe về Đà Nẵng, ngày đầu đi tới Nha Trang thôi mà cũng đã mệt bỏ mịa rồi. Chân nó tê cứng ngắt đuối thấy bà luôn. Sau đó một vài năm thì toàn chạy thẳng về tới nhà luôn chứ ko dừng nghỉ nữa. Giờ già cả rồi thì phải dừng nghỉ lại 1 đêm.
Trời Tết ngoài miền Trung thường lạnh, không cần mang theo thùng đá làm gì. Mùa hè thì nóng mới cần.
Ngày đầu 4h xuất phát thì ăn sáng Long Khánh, ăn trưa Cam Ranh, ăn tối Sông Cầu rồi vào Quy Nhơn ngủ.
Ngày tiếp theo xuất phát trễ chút ăn sáng khách sạn, ăn trưa Quảng Ngãi rồi về nhà thôi. Bác cần quán ăn thì mình chỉ thêm cho.
Về nhà ăn tết thì an toàn là tiêu chí hàng đầu. Ai vượt cho vượt, mình cứ từ từ mà đi. Không đi nhanh làm gì, đi nhanh tới sớm 1 hay 2 tiếng cũng vậy thôi. An toàn là trên hết. Ngoài chú ý xe máy cùng chiều ra khá nhiều thì cũng phải để ý xe khách chạy khá ẩu.
Xe mới thì không có gì phải lo. Chỉ là phải học cách thay bánh xe cho thành thục để tự mình thay bánh xe nếu cán đinh trên đường vắng. Có năm e phải dừng để thay dùm cho 1 bác bị lủng bánh giữa đường mà ko biết thay đó. Công an thì ko phải lo, họ chủ yếu dừng xe khách, trừ khi mình quá tốc độ. Cài cái Vietmap S1 mà dùng là ko lo quá tốc độ đâu.
E tình tết này nghỉ 2 tuần chở cả nhà đi ĐN chơi vài ngày, e cũng còn thanh niên U40.
Nhà e được cái Vk1 cũng biết lái nên theo bác thì 1 ngày đạp tới ĐN ko hay là đi nhởi thì vừa đi ừa đùa cho nó thoải mái tinh thần?

• Like
Reactions: eric_dn