Tập Lái
24/11/19
1
4
0
47
Lái xe về quê ăn tết 2020: Sài Gòn - Quy Nhơn - Huế

Em chào các bác tiền bối.

Em là new bie, mới lựm đc em Vios G 2019 và dự định tết này chạy xe chở vợ con về quê Thừa Thiên Huế ăn tết.

Vì là lần đầu tiên chạy đường dài và là tay lái mới nên rất mong quý tiền bối giúp cho em ít lời khuyên khi thực hiện hành trình này an toàn nhất, tiết kiệm nhất.

Hành trình của em gồm 2 ngày:

Ngày 1: Saigon - Quy Nhơn
Ngày 2: Quy Nhơn - Huế

Trên hành trình đi, có trở ngại gì về cung đường nào, cách lái xe an toàn, và ứng phó với các anh áo vàng như thế nào (bỏ tiền bao nhiêu một lân) các bác tư vấn giúp em với

Em cám ơn và chúc cả nhà luôn vui khỏe

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/9/17
1.138
1.250
113
40
Tân Uyên, Bình Dương
Em chào các bác tiền bối.

Em là new bie, mới lựm đc em Vios G 2019 và dự định tết này chạy xe chở vợ con về quê Thừa Thiên Huế ăn tết

Vì là lần đầu tiên chạy đường dài và là tay lái mới nên rất mong quý tiền bối giúp cho em ít lời khuyên khi thực hiện hành trình này an toàn nhất, tiết kiệm nhất.

Hành trình của em gồm 2 ngày:

Ngày 1: Saigon - Quy Nhơn
Ngày 2: Quy Nhơn - Huế

Trên hành trình đi, có trở ngại gì về cung đường nào, cách lái xe an toàn, và ứng phó với các anh áo vàng như thế nào (bỏ tiền bao nhiêu một lân) các bác tư vấn giúp em với

Em cám ơn và chúc cả nhà luôn vui khỏe
Cụ cứ chạy đi. Nếu lần đầu cụ nên nghỉ ở Phú yên. Phú yên ra Huế tầm trưa là tới. Cụ nên sắm camera hành trình có luôn dẫn đường Vietmap, Để cảnh báo tốc độ. Còn dùng điện thoại có google map để dẫn đường. CSGT nếu cụ đi đúng tốc độ, làn đường thì không sợ. Nếu bị nên linh động tầm 300- 1.000 tùy lỗi nặng hay nhẹ.
Còn ăn uống thì tốt nhất vào thị trẫn, thị xã, thành phố ăn là tốt nhất. Còn không vào quán có xe tải và xe ô tô gia đình nhé. Tuyệt đối không vào chỗ có xe khách .
Còn lái xe thì mệt đâu nghỉ đó, sắm 1 thùng đá nhựa cỡ 8 lít sẽ bỏ đc 10 lon bò cụng, để dưới gầm để chân. Buồn ngủ mà uống. Hiệu quả lắm. Còn khi buồn ngủ không chịu đc nữa thì cụ nên tấp xe vào lề hoặc cây xăng nghỉ ngơi chợp mắt. Chúc cụ thượng lộ Bình an.

Hạng D
30/7/16
2.625
57.548
113
Nên đi đường biển về đường núi cho vui nhen chủ thớt..!

Hạng D
14/9/17
1.138
1.250
113
40
Tân Uyên, Bình Dương
Có thớt rồi đây, bác vào tham khảo
https://www.otosaigon.com/threads/nho-tu-van-hanh-trinh-du-xuan-sai-gon-hue-xuan-2020.8944143/
Mấy ông bàn lui vào diễn đàn ô tô này làm gì nhỉ khi không có đam mê gì với xe cộ :p
Chuẩn không phải chỉnh cụ ah. Vào diễn đàn otosaigon lại tư véo đi máy bay với tàu hỏa. Tết về dọc đường thấy xe miền Nam đi ra nhiều hơn cả nấm sau mưa. Không chỉ ô tô mà xe máy xuyên Việt cũng nhiều vô số kể.Một hình ảnh quán ăn ở Huế

Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Bác chạy xe được bao lâu rồi ? Lần đi xa nhất là đi bao nhiêu km ? Mới lụm dc xe mà trước đó đã chạy xe nhiều rồi thì ko sao, chứ mới chạy xe mà chạy ngày đầu tới Quy Nhơn là xa lắm sợ chạy ko nổi.
Còn nhớ cách đây hơn chục năm em cũng lần đầu ôm xe về Đà Nẵng, ngày đầu đi tới Nha Trang thôi mà cũng đã mệt bỏ mịa rồi. Chân nó tê cứng ngắt đuối thấy bà luôn. Sau đó một vài năm thì toàn chạy thẳng về tới nhà luôn chứ ko dừng nghỉ nữa. Giờ già cả rồi thì phải dừng nghỉ lại 1 đêm.
Trời Tết ngoài miền Trung thường lạnh, không cần mang theo thùng đá làm gì. Mùa hè thì nóng mới cần.
Ngày đầu 4h xuất phát thì ăn sáng Long Khánh, ăn trưa Cam Ranh, ăn tối Sông Cầu rồi vào Quy Nhơn ngủ.
Ngày tiếp theo xuất phát trễ chút ăn sáng khách sạn, ăn trưa Quảng Ngãi rồi về nhà thôi. Bác cần quán ăn thì mình chỉ thêm cho.
Về nhà ăn tết thì an toàn là tiêu chí hàng đầu. Ai vượt cho vượt, mình cứ từ từ mà đi. Không đi nhanh làm gì, đi nhanh tới sớm 1 hay 2 tiếng cũng vậy thôi. An toàn là trên hết. Ngoài chú ý xe máy cùng chiều ra khá nhiều thì cũng phải để ý xe khách chạy khá ẩu.
Xe mới thì không có gì phải lo. Chỉ là phải học cách thay bánh xe cho thành thục để tự mình thay bánh xe nếu cán đinh trên đường vắng. Có năm e phải dừng để thay dùm cho 1 bác bị lủng bánh giữa đường mà ko biết thay đó. Công an thì ko phải lo, họ chủ yếu dừng xe khách, trừ khi mình quá tốc độ. Cài cái Vietmap S1 mà dùng là ko lo quá tốc độ đâu.