Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Thưa các bác Subies,
Lâu quá hổng thấy anh em Subies chém gió để thớt Subaru đỡ buồn chán, anh em toàn nói chuyện nghiêm túc không hà, vì vậy hôm nay em đăng chủ đề này để anh em Subies chém gió về việc quyết định mua Subaru nói riêng và vợ hai nói chung. Nói chung nội dung càng xa chuyện máy móc, động cơ, xăng dầu, kỹ thuật là càng được điểm cao.

• Like
Reactions: DP and longfan
Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Đầu tiên, em xin nói về em một chút. Nhà em 2 vợ chồng khá bình đẳng, dân chủ phân chia công việc rõ ràng. Qua nhiều vòng đàm phán khá gay go, tụi em ra được hiệp ước như sau:
- Liên quan đến xe cộ và nhà đất: em quyết.
- Liên quan đến bếp núc, ăn uống: bà cả quyết.
- Các vấn đề chung khác (nuôi dạy con cái, đầu tư, kinh doanh, quan hệ nội ngoại, bạn bè, ... và v.v..): cái gì đã được cả 2 thống nhất thì em quyết, còn chưa thống nhất thì thường là bả quyết.
Vậy em oai hay là bà cả oai vậy các bác?

Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
Ai là người nắm hầu bao thì là người oai nhất. A quyết mà chị nhà không duyệt thì anh cũng bó tay keke

• Like
Reactions: michael.giahuy
Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
Phần em thì chưa con chưa cái, hầu bao thì bà cả nắm hết, mọi thứ từ ăn uống, du lịch hay mua sắm gì đó thì bà cả quyết hết, riêng khoản đầu tư kinh doanh thì cả 2 cùng thảo luận nhưng phần thắng luôn nghiêng về em keke. Ví như vụ quyết định chọn Subaru thì bà cả nhà em phải gật đầu đồng ý vì bả không có bất cứ lý lẻ gì để chê Subaru trong tầm tiền dưới 2tỷ cả.

Hạng C
7/4/11
674
275
63
Vựa lúa Miền Tây
Tránh chuyện xe thì ta bàn chuyện nhậu thôi :D
Ê @quangtin ! chú đừng chọc ngứa anh nhá! :)
Mấy thằng cha đờn ông chạy Susu thì hầu như đa phần là dân kỹ thuật, mà dân KT thì gặp nhau thì cứ cờ lê mõ lếch suốt. :)
Theo như bác chủ lạm bàn về cái quyền quyết định khi mua susu thì em xin thưa với bác rằng mấy cái chuyện nhỏ cỏn con đó em không quan tâm! để vợ em lo! Em lo toàn chuyện lớn, mấy cái chuyện mua em hơi, xây nhà, cho con đi học hay quan hệ nội ngoại... để phận nữ nhi người ta lo chu đáo hơn mình. Em toàn lo mấy chuyện lớn như dạo này tình hình Biển Đông dậy sóng ra sao, Bác Tổng chuẩn bị đi Mẽo sẽ nói gì!? Hy Lạp vỡ nợ thì khối EU sẽ đi về đâu?! có tạo tiền lệ xấu để dẫn đến tan rã EU hay không.... Em toàn lo chuyện lớn đại loại thế cho nó nhẹ đầu bác à! :)

Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Em có ông khách hàng người Nhật (năm này bác ấy tròn 50) mỗi năm bác sang VN tối thiểu 3 lần còn nhân viên của bác thì qua nhiều hơn, cty em có người chuyên trị tiếng Nhật. Năm ngoái em sang thăm bác sau đúng 2 năm làm ăn với nhau. Bác ấy đón bọn em (3 người) chính bằng chiếc Outback hình như là đời 2010, trong các ngày ở Osaka - Kobe (Cty bác ấy ở Kobe), em thấy bác chở bọn em chạy trên cầu vượt biển, hầm chui dưới biển (hầm Thủ Thiêm mình phải gọi băng cụ) mà bác cứ phang 120-140 ầm ầm (bảng tốc độ tối đa 80 như VN), em thấy những xe khác cũng vậy. Em thắc mắc thì bác giải thích XXX NB thường ít đứng đường lắm trừ khi có tai nạn, chỉ những đoạn mà bác giảm tốc độ là có gắn máy cố định mà những đoạn này thì bác thuộc lòng hết rồi, haiza nghĩ lại ở xứ mình thì XXX lại cần mẫn "rình mò, canh me" kiếm bánh mì, sao thấy tội nghiệp quá! Còn tiếp...

• Like
Reactions: KHOAVAN
Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Em hỏi thăm về xe hơi, bác nói ở NB xe Toy vẫn được sử dụng phổ biến nhất (cái này đúng theo quan sát của em), riêng nhà bác có 2 chiếc: Outback và Mazda 3. Chiếc Mazda 3 thường vợ bác lái, bác mua Mazda vì được làm ra tại chính nơi sinh ra và lớn lên của bác và vợ (Hiroshima) còn Kobe là nơi bác lập nghiệp, người Nhật thường rất tự hào về quê quán của mình. Còn chiếc Outback, bác nói nó rất tốt theo đánh giá của bác (người Nhật phần lớn cũng xem xe hơi chỉ là phương tiện di chuyển). Cá nhân em lúc đó rất thích em OB này, trông đơn giản mà chạy ngon phết, bác Nhật phang ầm ầm mà em nó bình chân như vại, chả xi nhê gì cả.
Về nước em cũng định quất liền em OB 2014, nhưng may quá nhờ đọc tin tức trên mạng nên biết chắc em 2015 sẽ về VN nên ráng đợi. Hôm nay em viết cmt này là vì bác Nhật mới sang VN và mới ngồi xe em, bác rất thích vì thấy em bắt chước bác, tuy nhiên khi bác hỏi giá bao nhiêu (chắc kỳ này về bác đổi xe? vì lâu quá bác không quan tâm), em nói tổng cộng #90.000 Obama thì mồm bác há to còn hai mắt thì trợn ngược.

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Mắt trợn ngược đúng rồi bác giahuy ơi. Bên Nhật xe cũng hạt dẻ mà, bồ cũ em bên Nhật mua con Prius hybrid cũng chỉ có 600 củ vn thôi.
Các bác Subie khác share thêm tâm sự đi.
mà đi xe này gặp gớx người khác có hay bị hỏi ko các bác.

• Like
Reactions: KHOAVAN