Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
5/5/07
1.358
15.303
113
huongque nói:
@ Bác Chủ: Khi nào có dịp gặp cafe với Bác ở Sài Gòn học hỏi chuyện làm ăn bác nhé. Em cũng đang mom men "lập nghiệp" gần đất chỗ bác tính xây nhà.

Vâng bác, em tính qua tết vào xây nhà, bác ạ.

tuando nói:
@hiep luc: Kế hoạch ổn đó bác
Nhà em cũng gần chỗ bác, khi nào bác khai trương quán bún chả thì mở thớt thông báo để em qua ủng hộ nhé :)

Cảm ơn bác, hôm tuần trước em vào xin giấy phép xây dựng. Cũng đi bộ từ chỗ nhà em ra Phú Mỹ Hưng chơi, từ nhà em ra khoảng 2km. Sáng dậy em đi tập thể dục ra chỗ có cái hồ lớn đó bác.
Khi nào em mở hàng bác qua ủng hộ em nha

Hai Lúa nói:
Em vãi với bác, bác là sư phụ em và nhiều người trong này. Thế mà giờ bác nhảy vào nhờ tư vấn, đất quê nghèo mà còn được 10 tỉ, đất Sì Gòn chắc gấp 2 hay có thể 10 ko chừng, 7 năm phấn đấu nữa nha bác, 40 chưa phải muộn đâu, cày đến 60 cũng còn tốt mà. CHúc bác thành công.

Em ít vào SG, còn phải học hỏi các bác nhiều.
Em ở quê, một tỉnh miền núi nghèo nhất nhì Việt Nam. Gần Trung Quốc hơn Hà nội.
Sau gần chục năm đi làm thuê, em về quê với 2 bàn tay trắng, mua cặp đồ nghề sửa chữa máy văn phòng có 500 ngàn.
Hồi đó quê em lạc hậu lắm, hầu như máy móc hỏng phải thuê thợ Hà nội lên với giá rất đắt. Em đi sửa thuê, được đồng nào gom góp mua vài cái vỏ case máy tính về ghép với màn hình trưng lên. Khách đặt mua mới đặt hàng mua chịu mối quen khi em làm ở Hà nội. Máy photocopy hồi đó có những chiếc em lời 20 triệu/chiếc. Có ngày bán hàng lời 2 cây vàng. Lại đắp vào cửa hàng, năm 2006 em mở công ty, thuê thêm người bán hàng và thợ kỹ thuật phát triển cũng thành một công ty có tên tuổi ở quê.
Rồi cũng mua được nhà đất ở Sài gòn và Hà nội, nhà ở quê cũng lên giá. Khi em mua có 600tr giờ khoảng 4 tỉ. Em tính làm được chừng đó là cả phần trượt giá của nhà đất.
Em quyết định ra phố chỉ cầu đủ chi phí sinh hoạt gia đình và cho tụi nhỏ ăn học đàng hoàng thôi. Không dám tham vọng nhiều, vì gần chục năm ra Hà nội làm thuê em hiểu một điều là ở phố, cơ hội nhiều nhưng áp lực cũng lớn. Cái gì ngon thì có nhiều người làm rồi. Cầu kiếm cơm thôi bác à.
Cảm ơn bác và nhờ các bác tư vấn thêm giúp em.

Hạng D
24/10/10
3.410
13.635
113
Bác hiep luc đi con đường giống như em nhìn thấy mẫu số chung của những người gốc tỉnh lẻ/đất nước chậm phát triển: học hoặc làm việc ở nơi phát triển một thời gian đủ để có kiến thức và mối quan hệ, sau đó về quê nhà chưa phát triển của mình để xây dựng sự nghiệp bằng chỉ cái đầu và đôi tay của mình thôi. Không phải tự nhiên mà đế quốc hay tư bản thích đổ vốn kinh doanh ở những nước chưa phát triển, nó cũng là một kiểu di dời chất xám gần như thế đó. Em chúc mừng bác đã có bước đi đúng trong 7 năm qua, nhưng thực chất phải là 10+7 năm mới đúng, bác nhỉ !!

Con đường sau này mình phải đi cho con mình, cái này em cũng ủng hộ luôn. Các con của bác thật may mắn vì có được người bố người mẹ hết lòng vì con như gia đình bác, em phục nhất là điểm này. Em chưa biết chị nhà ra sao, nhưng em đoán chắc chị nhà là một người mẹ, người vợ mẫu mực đảm đang hiểu chồng chăm con ... còn biết nấu ăn ngon nữa... ôi, idol của em hihi. Gia đình bác hẳn sẽ thành công, không chỉ đời bố mẹ mà cả con cái cũng sẽ có sự nghiệp vững vàng.

• Like
Reactions: hiep luc
Tập Lái
13/10/11
49
333
53
Chào bác hiepluc và Hạnh Phạm,

Bác hiep luc thật sự là người giỏi biết nhìn xa trông rộng cũng như chịu khó. Có nhiều người giỏi nhưng chưa chắc đã dám về quê lập nghiệp như bác. Mình thật sự tin là bác sẽ thành công nhiều hơn nữa. Có lẽ sắp tới bác tiến về tp thì em sẽ tiến về quê.:)

To Hanh.Pham: Những nhận xét của bạn thật là chính xác. Chuẩn không cần chỉnh.:)

Hạng B2
26/11/06
303
842
93
ít tiền lo cách kiếm cơm mới khó chứ ,như bác chủ đã có tiền tỉ thì mọi người lăn tăn làm gì ,,chủ yếu chém gió cho vui thôi , đừng nói nặng lời quá kèo người có tâm huyết người ta nản , bác hiệp lực đã có 4,5 tỷ thì phân nữa gửi ngân hàng lấy lãi lo cho con ,còn lại theo mấy bác FI đi buôn vàng kỉa chứ tội tình gì đi làm tài xế cho cực bác >??

Hạng B2
1/5/09
215
28
28
45
hiep luc nói:
Cảm ơn các bác, em quyết định bán bớt 1 cái nhà ở quê lấy >4 tỉ cho bọn trẻ lên phố một phen.
Em vừa vào xin giấy phép xây dựng, quyết định xây cái nhà ở cho đàng hoàng. Mở cái hàng bún chả cho bà xã bán.
Còn tiền em sẽ tìm mua nhà nhỏ cho thuê chờ lên giá. Trong lúc chờ thì vẫn có tiền sinh sống, chờ quen đất quen người. Ngoài ra còn 1 cái nhà ở quê cho thuê lấy chừng 7 triệu/tháng, căn hộ chung cư sang năm xong cho thuê chắc cũng chừng đó nữa. Chắc đủ sống

Tính như bác là quá chuẩn:):):):),bác nhớ huy động thêm tiền làm thêm cái dòng màu đậm ở trên nhé.

Hạng D
5/5/07
1.358
15.303
113
Vậy là 11 tháng sau khi mở thread này, em đã lên phố xây nhà xong. Đang mua sắm đồ đạc ổn định cuộc sống.
Đang tính xong thì làm hàng bún chả bán offline và cả online, em thấy ngoài Hà nội có bạn làm món bún đậu mắm tôm đặt hàng online doanh số cũng khá.
Chừng nào mở hàng các bác ủng hộ em nha.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.880
113
Ủng hộ bác! Bữa nào khai trương nhớ mời em làm phát bún đậu mắm tôm nhé

Hạng D
14/5/08
2.538
21.401
113
Cứ nghe hoài món bún đậu mắm tôm mà không biết nó mùi vị thế nào. Có thì để em qua ủng hộ anh Hiep Luc, hehehehe

Status
Không mở trả lời sau này.