Hạng D
12/3/11
1.597
66.213
113
Tiền Giang, gò công
Em thấy con bé có keo kiệt gì đâu . nó để dành cho mục đích to lớn của nó . nó thèm cơm gà, nó không bỏ tiền ra mua cũng đâu mở miệng xin đâu . nó còn dũng cảm từ chối rất nhiều lần dù anh chủ ngày nào cũng tấn công . gạt bỏ những thứ nhỏ nhặt để làm điều lớn lao hơn .sao anh chủ không nghĩ là con anh sau này sẽ cực giỏi, cực mạnh mẽ , chỉ là quá lý trí thôi, sợ khó cưới chồng vì không tìm được thằng con trai ưng ý .

Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Tuổi 16 sáu thì tôi sẽ dạy cho con tôi:

- cắt coupon
- saving tiền
- sắm ít thứ từ tiền saving
- quản lý chi tiêu đơn giản
- xin việc làm khoảng 10 giờ mỗi tuần .
4 gạch đầu, sao lại chờ tới 16t, anh Su?

Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Em có quen 1 thằng cu, từ bé đã sướng vì được cưng chiều. Nhà có điều kiện nên cho tới tốt nghiệp đh thì hầu như muốn gì được nấy., lười biếng kinh hoàng, tiêu tiền như phá. Ai cũng cho là hỏng cmnr. Nhất là cha mẹ bọn cùng lứa, chê nó và lấy nó ra làm gương cảnh báo con cái.
Ra trường đi làm mướn vài năm rồi té ra tự kinh doanh. Vì nó vừa lười vừa tiêu mạnh tay nên phải xoay sở để chỉ hoạt động đầu óc, kiếm nhiều tiền để chi tiêu và mướn nhân viên làm những việc mà nó ghét làm.
Sau 15 năm ra riêng thì giờ chả ai dám nói nó hỏng nữa cả: nhà cửa, xe cộ, nhân viên, bất động sản, uy tín,. . . . . Con những ông bà ngày ấy chê nó giờ hầu như vẫn chỉ bằng lòng với làm mướn, lương lậu chỉ đủ chi tiêu.
Chuyện ở châu Âu.
Nhiều khi nhìn vậy mà không phải vậy đâu anh.

Bên ngoài thấy cưng chiều vậy chứ đằng sau đó chắc là cha mẹ cũng dạy con khá nhiều nên thằng bé mới không đi theo chiều hướng tiêu cực. Chiều + thả tự do, sẽ hỏng bét như thường lệ ngay.

Ban confirmed
Hạng D
9/5/12
1.793
58.633
113
klq: hổi xưa mình có mua cái BH du học, đóng năm khoảng 10tr trong 10 năm, lãnh được 250tr, đóng 3 năm mình bỏ. Mà năm ký HĐ mình tưởng tượng 250tr là dư sức cho con đi du học :p Mình k đóng tiếp, lấy tiền mang đi mở quán cơm với bạn.
Nên, tiết kiệm chưa hẳn là tốt :cool:

Con gái em năm nay học lớp 4, không hiểu sao nó quá keo kiệt, dù thèm nó cũng không bỏ tiền ra ăn, bao thì nó mới ăn, mỗi ngày cho nó 10k vnd nó không ăn mà để dành, làm việc vặt trả tiền nó để dành, tiền lì xì nó để dành.

Giờ nó có hơn 600$ & gần 18tr mà không tiêu xài.
Tết kêu nó hùn 100$ đi chơi nó nói con ở nhà với nội, mấy đứa kia vui vẻ đưa tiền.

Đỉnh là gần đây chừng 1 tháng, đi học earobic về ngang quá cơm gà xối mỡ, nó mở miệng nói nhìn thấy mấy con gà thèm ghê, em bảo: con có tiền đem ra xài đi, nó nói con hết thèm rồi. Rồi 2 ngày sau vân thế, biết nó keo nên em cứ mặc kệ suốt 2 tuần nó vẫn câu ấy. Em đành xuống nước nói:
Ba có 30k, dĩa cơm đó 50k, con hùng 20k nha.
Nó lại không chịu & nói con hết thèm rồi!
Cả tuần dụ kiểu nào nó cũng không xài tiền.

Hôm nay em đành thua cuộc cho nó vào ăn.
Em & vợ hỏng có keo nhoen, đứa lớn & em nó vẫn xài bình thường, đặc biệt là nhỏ em nó cực thoáng, ăn xin, con nít bán vé số là nó cho, bà bán hàng rong đi ngang mà mấy đứa nhân viên mua là nó hùn tiền ngay.
Nhỏ này em bó tay với nó rồi! Giờ làm sao để nó thôi bủn sỉn anh?
PS: tuền của nó luôn xếp theo mệnh giá & có giấy ghi chú mới ghê.
Hihi, tới tuổi nó hết anh ui.
Con bé nhà mềnh cũng đại loại vậy, tuy ko siêu bằng bé nhà anh nhưng lên lớp 5 nó hết, chi tiêu bình thường.Cô nàng đang có 1 kế hoạch vĩ đại là tiết kiệm tiền làm thêm( tại nhà, tiền linh tinh...) để mời ba mẹ đi ăn nhà hàng 1 lần.
Cô nàng saving được 600 ngàn, chạy sang lò dò hỏi Ba mẹ muốn ăn gì, thích ăn gì nhất...em lúc đó cũng ko biết ý định của nó, mới nói: Ba thích ăn cua Alaska nhất, 1 con khoảng 2-3 kg gì đó, nàng hỏi tiếp nhiêu tiền kg ba? hình như 1.8 trẹo thì phải ...vậy 2 kg là hơn 3 triệu....đứng tính toán 1 hồi...mặt nhăn lại ....căng quá ba. Hỏi việc gì căng? nó chạy đi mất hihi

Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.560
113
Hihi, tới tuổi nó hết anh ui.
Con bé nhà mềnh cũng đại loại vậy, tuy ko siêu bằng bé nhà anh nhưng lên lớp 5 nó hết, chi tiêu bình thường.Cô nàng đang có 1 kế hoạch vĩ đại là tiết kiệm tiền làm thêm( tại nhà, tiền linh tinh...) để mời ba mẹ đi ăn nhà hàng 1 lần.
Cô nàng saving được 600 ngàn, chạy sang lò dò hỏi Ba mẹ muốn ăn gì, thích ăn gì nhất...em lúc đó cũng ko biết ý định của nó, mới nói: Ba thích ăn cua Alaska nhất, 1 con khoảng 2-3 kg gì đó, nàng hỏi tiếp nhiêu tiền kg ba? hình như 1.8 trẹo thì phải ...vậy 2 kg là hơn 3 triệu....đứng tính toán 1 hồi...mặt nhăn lại ....căng quá ba. Hỏi việc gì căng? nó chạy đi mất hihi
Căng hè :p

Nhân thớt cho e hỏi phát:
Có cô bạn hiện đang làm gv trường cấp 1 ở Q.1 luôn. Hôm đi họp lớp nghe cô ấy khoe rằng 2 đứa con cô ấy lớp 5 là đã biết phụ làm việc nhà. Mọi ng ai cũng tấm tắc khen ko quên hỏi kinh nghiệm. Cô ấy mới tự hào chia sẻ rằng cô ấy "trả lương" để con làm việc nhà.
Ko bàn đúng sai, các ace phán thử nó có mang lại side effect nào ko?

Căng hè :p

Nhân thớt cho e hỏi phát:
Có cô bạn hiện đang làm gv trường cấp 1 ở Q.1 luôn. Hôm đi họp lớp nghe cô ấy khoe rằng 2 đứa con cô ấy lớp 5 là đã biết phụ làm việc nhà. Mọi ng ai cũng tấm tắc khen ko quên hỏi kinh nghiệm. Cô ấy mới tự hào chia sẻ rằng cô ấy "trả lương" để con làm việc nhà.
Ko bàn đúng sai, các ace phán thử nó có mang lại side effect nào ko?
Tập cho con lao động mới là chyện lớn, tiền lương trả theo từng công việc cụ thể, và tạo động lực phấn đâu.Hai nhóc em đang theo cách này và tự giác ko tính tiền t.7, CN,.
Xen lẫn việc có.lưong và ko lươn

Hạng B2
13/8/05
325
5.882
93
Quận 7, SG
Con gái em năm nay học lớp 4, không hiểu sao nó quá keo kiệt, dù thèm nó cũng không bỏ tiền ra ăn, bao thì nó mới ăn, mỗi ngày cho nó 10k vnd nó không ăn mà để dành, làm việc vặt trả tiền nó để dành, tiền lì xì nó để dành.

Giờ nó có hơn 600$ & gần 18tr mà không tiêu xài.
Tết kêu nó hùn 100$ đi chơi nó nói con ở nhà với nội, mấy đứa kia vui vẻ đưa tiền.

Đỉnh là gần đây chừng 1 tháng, đi học earobic về ngang quá cơm gà xối mỡ, nó mở miệng nói nhìn thấy mấy con gà thèm ghê, em bảo: con có tiền đem ra xài đi, nó nói con hết thèm rồi. Rồi 2 ngày sau vân thế, biết nó keo nên em cứ mặc kệ suốt 2 tuần nó vẫn câu ấy. Em đành xuống nước nói:
Ba có 30k, dĩa cơm đó 50k, con hùng 20k nha.
Nó lại không chịu & nói con hết thèm rồi!
Cả tuần dụ kiểu nào nó cũng không xài tiền.

Hôm nay em đành thua cuộc cho nó vào ăn.
Em & vợ hỏng có keo nhoen, đứa lớn & em nó vẫn xài bình thường, đặc biệt là nhỏ em nó cực thoáng, ăn xin, con nít bán vé số là nó cho, bà bán hàng rong đi ngang mà mấy đứa nhân viên mua là nó hùn tiền ngay.
Nhỏ này em bó tay với nó rồi! Giờ làm sao để nó thôi bủn sỉn anh?
PS: tuền của nó luôn xếp theo mệnh giá & có giấy ghi chú mới ghê.

Anh ơi mềnh giao lưu ngoen. 18 năm nữa biết đâu mềnh có duyên có dâu rể.
Tính bạn í là rất cẩn thận. Mềnh kết !!! :D