Mong các bạn giúp vì mình không rành về tiệm sửa xe toàn là tự xử ở nhà. Bạn nào biết chỗ nào làm nồi xe tay ga tốt không, làm nguyên thủy chứ không phải độ. Chiếc spacy của bà xã bị thằng... luộc sạch bộ nồi, mới đi mua dàn nồi trước, sau + dây curoa mới (tất cả đều đồ zin gần 3 chai) gắn vào vẫn không êm. Đã đi 2 tiệm, 1 ngay chỗ bán đồ xe Thành Hưng ngoài Nguyễn Chí Thanh, 2 là ngoài Nguyễn Thái Học nhưng họ làm dở quá không vừa ý. Không có súng và bơm hơi để làm chứ có làm ngon hơn họ nhiều, tức anh ách. Bác nào có chỗ nào làm hay thì giúp dùm mình cái địa chỉ nhé. Cảm ơn.
_ Tiện đây bác nào có súng và máy bơm không xài thì để lại cho mình nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/2/06
378
1
18
HCMC
www.otosaigon.com
RE: Làm nồi xe tay ga

Bác thử ghé tiệm sửa xe tay ga Thành Trung đường Lê văn Sỹ (góc Phạm văn Hai),TB.Tiệm này có sẵnphụ tùng đủ lọai,sửa có bảo hành và thợ cũng nhiệt tình.Kiểm tra xe thay phụ tùng gì đều hỏi ý kiến mình.Mình thường sửa em Epi ở đó thấy cũng khá ,xe đi bốc và ổn định.Bác kiếm thợ tên Trung người miền nam,là thợ tốt nhất ở tiệm

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Bác unh_uong này giỏi thiệt. Thiệt tình em cũng khoái tự làm xe ở nhà,tại em khó tính lắm bác ah. Thậy mấy anh thợ làm mà ứa gan.
Tình trạng nồi xe của bác như thế nào ? Thay hết đồ mà vẫn không êm là không êm ra sao ? Không em như xe thùng hả bác ? Hay chạy không bốc ? Chạy chậm bị giựt ? ...

@NganGiang: À, tình trạng xe là thay nguyên dàn nồi trước, sau và dây curoa sẵn đó thay luôn bạc đạn lap (đồ zin). Hỏi bác thay vậy gần như là mới rồi tuy nhiên mình cũng không yêu cầu phải êm như xe thùng. Vậy mà tụi thợ Nguyễn Chí Thanh rồi Địa (Nguyễn Du), tiệm gì ở Nguyễn Thái Học nữa gắn vào là kêu như xe Trung Quốc. Rồi cứ mở cái nồi sau ra đổ keo dán sắt vào mấy cục cao su, nói là khi chạy bị gặt. Zin thì làm gì kêu, mình nói dây curoa bị chùn mà tiệm nào cũng như tiệm nào đều canh theo 1 kiểu là chêm long đền vào nồi trước, chêm vậy sao êm được vì nắp đậy bi nồi không sát, nhích ga nhẹ là xào liền tuy chạy nhanh sẽ êm. Nói kiểu gì tụi nó cũng không hiểu và cãi, mình nhận thấy 1 điều hình như thợ sửa xe ga không hiểu nguyên lý chỉ sửa theo thói quen. Cứ nghĩ đến chiếc xe là bực mình, 3 cái đồ yêu này không gì là phức tạp chỉ tức không có đồ nghề. Hồi chiều đi thấy 1 tiệm tiện có luôn sửa xe trên đường Trần Quang Khải thế là trốn việc về gỡ dàn nhựa và nắp lốc nồi đội mưa chạy ra đó, nhờ nó mở ra rồi vớt cái ắc vài zem là im ru, hết có 15 ngàn. Trong khi ra ngoài mở có mấy con ốc thôi đã luộc ít nhất là 30, pó tay. Cảm ơn bác đã quan tâm nhé.

• Like
Reactions: Xedaumalai
Hạng C
29/12/04
514
2
0

Em có cảm giác cái cái nồi bác mua kg đúng zin hoặc kg đúng đời xe. Nếu bác ở GV em chỉ bác 1 tiệm (em hay sửa). Thấy tụi nó sửa Epi và Spacy như cơm bữa.

Ngoài lề:
em cũng đang tính mua 1 bộ mở ốc xe. Rãnh ngồi tháo ra xem xe thế nào. Mà chưa biết mua ở đâu và loại nào tốt.

Minh mua đúng zin và đúng loại vì spacy đời đầu hay đời cuối phụ tùng giống nhau hết chỉ khác dàn áo và hệ thống thắng. Nói chung đồ zin và đồ không zin khác xa nhau lắm bạn, không kể bề ngoài cầm lên thôi đã thấy nặng, nhẹ khác nhau.

Hạng B2
3/7/05
400
8
18
53
TP Hồ Chí Minh
Visit Site

Trích đoạn: maxx

Em có cảm giác cái cái nồi bác mua kg đúng zin hoặc kg đúng đời xe. Nếu bác ở GV em chỉ bác 1 tiệm (em hay sửa). Thấy tụi nó sửa Epi và Spacy như cơm bữa.

Ngoài lề:
em cũng đang tính mua 1 bộ mở ốc xe. Rãnh ngồi tháo ra xem xe thế nào. Mà chưa biết mua ở đâu và loại nào tốt.

Bác Maxx cho ae địa chỉ trên GV đi Bác, nếu có dịp thì em sẽ ghé để làm thử, mà Bác quen thân ở tiệm đó ko ạ?:)

Hạng B1
17/4/07
79
0
0

Cái này ngoài lề nhưng cũng chia sẻ cùng các bác, con spacy nhà em hôm nọ nổ máy là nghe sè sè như dây cu roa bị khô , đem ra tiệm, thợ mở ra xem nói là không bị gì, rồi hắn lấy sáp đèn cầy cà lên đây cu roa đang chạy thế là không còn nghe sè sè nữa, xong hắn ráp lại không lấy xiền,

11/7/05
542
5
0
39
SaiGon

Trích đoạn: Dophine
.... hôm nọ nổ máy là nghe sè sè như dây cu roa bị khô , đem ra tiệm, thợ lấy sáp đèn cầy cà lên đây cu roa đang chạy thế là không còn nghe sè sè nữa, xong ráp lại không lấy xiền.

Em thấy có dùng cả cục xà phòng nữa đó bác...:D

Hehehe, khi chạy tăng tốc cà giựt mới lấy sáp xoa vào dây curoa, lúc đó mới nghe xè xè, cái này của tụi lái nè chạy vài bữa lại cà giựt. Bác gì đừng lấy xà bông xoa nhé, xà bông có xút + nhiệt độ cao là hư má nồi đó bác,