Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
E thấy thớt kia nhiều bác, kể cả e bị dẫn dắt lệch mục tiêu ban đầu của e nên e copy lại phần đầu đã post cho các bác tiện theo dõi.
Phần I : chọn lựa
Chào các bác đang muốn xây dựng nhà, sửa nhà. E mạo muội lập thớt này nhằm giải đáp câu hỏi “làm thế nào để chọn được kts tốt, cty xây dựng uy tín để giao căn nhà tâm huyết của mình?”
Đầu tiên các bác phải tham khảo một số ý kiến của người trong gia đình (cha, mẹ, vợ, con…) trước, sau đó đi tham khảo những mẫu nhà theo ý mình (tốt nhất là có cả bà xã) ở một số khu quy hoạch đang xây dựng (cái này thì rất nhiều như Phú Mỹ Hưng, Trung Sơn, Tên Lửa… chẳn hạn) hoặc lên google (cái này thì khỏi phải lang thang nắng mưa), chọn mẫu khối, kiểu (cổ điển, hiện đại). Bàn bạc với gia đình mình về nhu cầu ở của mỗi người, tổng hợp ý kiến xong là đã xong được một phần.
Kế tiếp xin được gặp chủ nhà có kiểu dáng như mình mong muốn để hỏi xem cty nào thiết kế, đơn vị thiết kế có nhiệt tình cho kts đến công trình trong thời gian thi công ko? Đơn vị nào thi công, nhà ở có thoải mái ko, nhà thầu có thiện chí ko? Bảo hành của đơn vị thi công như thế nào? Đơn vị nào thiết kế nội thất, đơn vị nào thi công nội thất, giá cả, chất lượng ra sao?... việc này quyết định chất lượng công trình của mình về sau nên các bác phải tìm hiểu ít nhất 3 công trình của cùng một đơn vị mà chủ nhà củ đưa ra (mình ngầm chọn), thậm chí đến công trình của đơn vị đó thiết kế, thi công, đến tham quan xưởng sản xuất đồ trang trí nội thất để tìm hiểu xem năng lực, về máy móc, dụng cụ, con người của họ ra sao? Đến đây các bác đã có nhận xét tổng quan về đơn vị mình chọn.
Sau khi chọn được đơn vị như mình mong muốn thì các bác phải thể hiện với kts những điều mình và gia đình mình mong muốn (cái này đối với một số người hơi khó vì ko biết thể hiện như thế nào), hoặc tập hợp một số hình ảnh (ảnh tự chụp hay load trên mạng tùy) để kts hiểu và giao thoa được với mình. Kts càng hiểu rõ thì càng dễ đi đến thống nhất về quan điểm thiết kế để thỏa mãn nhu cầu ở cũng như nhu cầu thể hiện cái tôi của mình.
Trên đây là một số ý kiến tổng quan cũng như kinh nghiệm nghề nghiệp của e, tuy nhiên cũng còn nhiều thiếu sót, mời các cao thủ cho thêm ý kiến.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
Có một số cđt chưa biết quyền hạn của mình đối với đơn vị thiết kế và đơn vị thi công nên e trình bày ở đây luôn cho rộng đường dư luận và ae nào đang chuẩn bị xây nhà biết cách thực thi quyền hạn của mình.

Phần II: Quyền của CĐT đối với đơn vị thiết kế kiến trúc
Yêu cầu bản vẽ sơ phác, chỉnh sửa theo nhu cầu sử dụng của mình và gia đình mình.
Thống nhất xong các mặt bằng sơ phác thì dựng mặt đứng chính (mặt đứng hông nếu nhà 2 mặt tiền, biệt thự), dựng phối cảnh công trình, chỉnh sửa khối, màu sắc cho phù hợp.
Dùng bản vẽ MB đã thống nhất làm bản vẽ xin phép xây dựng, chỉnh sửa lại nếu đơn vị xin giấy phép chưa ok (cái này thì đơn vị xin giấy chỉ có ăn mà ko cần làm).
Yêu cầu lên tiến độ cung cấp bản vẽ hoàn thiện, khai triển chi tiết thi công bao gồm:
Phần kiến trúc
Gồm các mặt bằng, đứng, cắt
Phóng to chi tiết + kích thước chi tiết: gở chỉ ban công, đầu cột, cửa đi cửa sổ, lan can tay vịn
Mặt bằng, đứng phần ốp lát loại gạch, kích thước hoàn thiện, màu sắc đề nghị.
Các lỗ thông tầng, lõm trang trí, bố trí vật dụng
Phần kết cấu
Các mặt bằng, đứng cắt từng cấu kiện kết cấu từ móng tới mái, kể cả lanh tô, kết cấu cho các chi tiết trang trí cần có. (ví dụ bác đắp gờ chỉ vươn ra 30cm thì phải bố trí thép chờ hoặc đổ bê tông khuôn ra sao)
Các quy định kỹ thuật, biện pháp thi công đặc biệt (nếu có)
Thống kê số lượng, chủng loại cấu kiện thép.
Phần điện
Các mặt bằng/đứng bố trí công tắc ổ cắm, thiết bị điện
Mạch điện toàn nhà, thống kê thiết bị, kích thước dây dẫn.
Phần nước
Các mặt bằng/đứng bố trí thiết bị dùng nước, cấp thoát các tầng
Phóng to chi tiết các nhà wc, biện pháp chống thấm, thoát thải, ngăn mùi.
Mạch nước toàn nhà, thống kê thiết bị nước, kích thước ống nước
Các yêu cầu cấp thoát đặc biệt (hồ bơi, xông hơi v..v..) thì cần có bản vẽ riêng phần này nữa.
(cái này e copy của bác TVAT vì lười gõ)
Ngoài những bản vẽ liệt kê kể trên thì:
Những phần nào bên thi công chưa hiểu rõ ý đồ thì đơn vị thiết kế phải giải thích hoặc bổ sung bản vẽ để thi công cho đúng ý đồ thiết kế.
Giai đoạn phần thô thì yêu cầu đơn vị thiết kế cho kỹ sư đến xem đơn vị thi công đã gia công lắp dựng thép đúng bản vẽ ko? Ký vào nhật ký ctr (nhiệm vụ giám sát tác giả chứ ko phải giám sát thi công nhé các bác).
Khi vào giai đoạn hoàn thiện mà CĐT thấy một số vị trí chưa thuyết phục lắm thì yêu cầu KTS đến ctr xem xét, chỉnh sửa (nếu cần thì vẽ thêm chi tiết, chỉnh tỳ lệ khối).
Yêu cầu đơn vị thiết kế cho kts tư vấn CĐT lựa gạch, TBVS, đá granite, bếp, màu sắc các phòng, giấy dán tường (cái này Hảo Bụi khoái nè:)). Công tác này đơn vị thiết kế chỉ làm tối đa 02 lần thôi, vì có nhiều cđt thay đổi xoành xoạch đâu có thời gian mà chiều. Thường thì cđt quên cái quyền này, cứ tự ý đi chọn vật liệu, màu sắc theo ý mình và một số chổ bán vật tư tư vấn nên có một số ctr lên khối thì đẹp nhưng màu sắc thì…
Và cái quyền cuối cùng của cđt đối với đơn vị thiết kế là phải thanh toán giai đoạn cuối (chú ý chổ bôi đậm nhé các bác
).

DGM
Hạng D
oh, tính theo diện tích xây dựng đó hả bác? cộng luôn cả phần giếng trời luôn? Còn thiết kế như mấy nhà trong tạo chí Nhà Đẹp chắc đắt hơn nhiều nhỉ?

Hạng D
14/12/05
1.981
157
63
48
dạ , trong đây em hông dám lên tiếng vì tòan hạng cao thủ . Quan niệm em Cty KT cũng giống như Ct Luật hay Bệnh viện người sử dụng tin tưởng quen biết qua nguồn thông tin nào đó họ sẽ tới thuê mình còn cái quảng cáo thì mấy cụ trong nghề đều biết nó như thế nào .

Status
Không mở trả lời sau này.