Tập Lái
22/3/05
16
0
0
Có cách nào phân biệt được việc lọt dầu nhớt lên buồng đốt là do séc măng dầu hỏng hay do phớt gít của xupáp hỏng không? mong bác sĩ và các bác giải đáp giúp? xe của em là M323-95 chạy hơi ăn dầu (rất ít thôi), không thấy có khói trắng nhưng thỉnh thoảng lại chết bugi, khi tháo bugi kiểm tra thấy ở phần gien vặn của bugi có bám nhiều dầu nhớt nhưng phần cực đánh lửa vẫn khô, có bám muội đen cứng. Có người nói đấy là do hỏng phớt gít của xupáp, phải thay mới các phớt này, không cần thay xécmăng dầu, vậy có đúng không hay đã mở máy ra để thay các phớt này thì nên thay cả xéc măng dầu luôn?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Làm thế nào để phân biệt được lọt dầu nhớt lên buồng đốt ?mong bác sĩ giải đáp

Thường thì chỉ căn cứ vào các biểu hiện "không rõ lắm" để xác định thôi bác ạ....!
1. Nếu xe khói trắng mù mịt, bugi vẫn đẹp thì rõ là bị Phốt Súp páp xả..!
2. Compression yếu, khói trắng, bugi ướt thì hết chối là do Segment rồi..!
3. Còn xe bị khói nhiều ngay sau khi đề máy buổi sáng, sau đó ít dần thì đúng là do cặp phốt ghít kém...!
Bác có thể xem lại mà phán đoán nhá..!:D

Hạng B2
14/6/05
363
0
16
53
huyphatco.com
RE: Làm thế nào để phân biệt được lọt dầu nhớt lên buồng đốt ?mong bác sĩ giải đáp

3. Còn xe bị khói nhiều ngay sau khi đề máy buổi sáng, sau đó ít dần thì đúng là do cặp phốt ghít kém...!

"Phốt ghít" là cái gì vậy bác?

Hạng F
14/9/04
9.900
27.281
113
Q3

Phốt lưng sú pắp í

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/1/05
106
1
18

nhiều % là phớt git đó bác, xe em Corolla cũng bị thế, mới thay rồi, bây giờ ổn lắm, cân chỉnh chế nữa (muội đen là thừa xăng đó bác), thì đi sẽ ổn ngay. thay phớt git ở trên, chưa cần tháo xéc măng dầu.
Kinh nghiệm là bác mua cả bộ doăng đại tu thì sẽ rẻ hơn, chỉ dùng phớt git, còn xéc măng... thì để khi nào hỏng ta lại thay tiếp, hehe. A mà bác ở HN thì ra đồng nhân hỏi gía phụ tùng, rồi thay hết độ 100-150k nữa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: quocdat 246
Tập Lái
17/8/04
40
0
0

Bác Sỹ ơi, em mới lấy một em Lac 1.6, xe mới 100%, nhưng không hiểu sao đi được 2000km mà hao dầu quá. Nguyên nhân là sao vậy hả Bác sỹ. Hôm trước em có viết mail gửi bác sỹ, bác sỹ xem rồi trả lời giúp em với nhé.

Hạng B1
11/11/17
54
17
8
34

nhiều % là phớt git đó bác, xe em Corolla cũng bị thế, mới thay rồi, bây giờ ổn lắm, cân chỉnh chế nữa (muội đen là thừa xăng đó bác), thì đi sẽ ổn ngay. thay phớt git ở trên, chưa cần tháo xéc măng dầu.
Kinh nghiệm là bác mua cả bộ doăng đại tu thì sẽ rẻ hơn, chỉ dùng phớt git, còn xéc măng... thì để khi nào hỏng ta lại thay tiếp, hehe. A mà bác ở HN thì ra đồng nhân hỏi gía phụ tùng, rồi thay hết độ 100-150k nữa
tình hình là xe mình cũng bị trường hợp phốt ghít kém, đề máy là ra khói, 1 lát sau là hết. xong rồi tắt máy, để 15 phút sau khởi động lại là ra khói trắng tiếp nữa. không biết chi phí sửa chữa, thay thế phốt ghít tốn kém ko vậy bạn?

Hạng B1
11/11/17
54
17
8
34
tiếc là minh ko ở sg bác ơi.mình ở qngai roi.ở đây thợ thầy chán lắm. mình lên tìm hiểu cho biết thêm