Hỏi/Đáp Kỹ Thuật lamp test

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
RE: lamp test

Trích đoạn: Automatic

Theo em biết ở hầu hết các xe thì các đèn trong Dasboard sẽ sáng lên khi bật công tắc và chỉ tắt sau khi máy đã nổ ( trừ đèn Test ABS, SRS...). Bác nào đi xe thấy trường hợp như bác Hà nói ( tự tắt sau vài giây bật công tắc!) thì Post lên cho anh em tham khảo thêm với. CÓ thể xe bác Hà trứơc kia là bị trục trặc, sau này mới là đúng chăng?:D
Đấy,hôm wa cãi nhoi trời ở wán cafe về cái vụ này:D
Kg bít xe tui nguyên thuỷ thì như thế nào,còn hiện tại là:
- Khi bật công tắc nấc 1,chỉ sử dụng radio-casset,và đồng hồ báo giờ.
- Khi bật công tắc nấc 2 thì đèn báo charge,báo nhớt,thắng tay,beo...,check-engine sáng lên.
- Sau khi đề máy thì đương nhiên đèn báo charge,báo nhớt và đèn check-engine tắt.Đèn thắng tay tắt sau khi xả thắng.Đèn beo sau khi tít tít và nhấp nháy cũng tắt luôn.

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

@Bác Hà ơi,
Vậy là bác mừng mới đúng: "xe bác trở lại trạng thái bình thường". Xe em cũng như bác cận. Hình như trong user manual cũng có nói về cái này.

Nói ra mới biết nào giờ xe xe bác giáo bị bệnh mà không biết. Bây giờ khi tự khỏi thì mới biết mình đã bệnh---> dù sao hết bệnh là đáng mừng rồi.

Maxi

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: Maxi
Nói ra mới biết nào giờ xe xe bác giáo bị bệnh mà không biết. Bây giờ khi tự khỏi thì mới biết mình đã bệnh---> dù sao hết bệnh là đáng mừng rồi.
, ác cái là xe bác giáo không có đèn Check, SRS và ABS... Vậy đúng là trước giờ nó bệnh mà lại vô tư, tới khi nó "lành" thì lại bác Giáo lại lo...!:D

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

tức tối cái lão bác sĩ này quá, đến hôm nay tôi mới sợt ra được cái link này nói về lamp test. thì ra lamp test là có thật. bây giờ các bác tính sao đây :mad:

tôi trích nguyên văn và cả cái link để chứng minh:

If any of your dashboard lights aren't working, you may be driving around with a problem and not know it - until you get stranded or do expensive damage to your car.

Steps:
1. Look at your dashboard before putting the key in the ignition.

2. Turn the key to the on position (not the start position) without taking your eyes off the dash lights. All the lights should light up for five or more seconds so you can check that they're working.

3. Note that the gauges (the gas gauge, temperature gauge, and possibly a charge indicator gauge instead of a battery light) can only be checked when the engine is running.

4. Visit your mechanic if you notice that one of the lights is no longer coming on.

link đây: http://www.ehow.com/how_7639_check-dash-lights.html

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

bác Hòa lìu tìu nhá, là sao là sao?

Trích đoạn: hoatran

Xe em (Magnus) tắt hết.....nếu nổ máy chậm

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

Là tất cả các đèn đều tắt nếu nổ máy chậm chứ còn sao nữa. Bật chìa khóa thì các đèn sẽ sáng rùi lần lượt tắt hết chứ không đợi đề rùi mới tắt đâu

O.S.P.D EMMA Head Judge
31/1/05
830
24
18
XAMBACO JSC

Trích đoạn: hoatran

Là tất cả các đèn đều tắt nếu nổ máy chậm chứ còn sao nữa. Bật chìa khóa thì các đèn sẽ sáng rùi lần lượt tắt hết chứ không đợi đề rùi mới tắt đâu
Đúng luôn, chỉ còn đèn bình trà và đèn bình điện sáng sau 5 cái bon bon

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

@ bác Hoatran : nếu nó...tắt hết dù xe chưa nổ máy thì nghĩa là xe bác bị hỏng rồi đó! Điện máy phát chưa sạc, nhớt chưa bơm, thắng tay chưa nhả mà đèn tắt hết thì làm đèn báo làm gì nhỉ?[&:]
@ Hiepdx : như bác nói là đúng đó.;)
@ bác Giáo : xe bác ngoài đèn "bình trà", "bình điện", thắng tay.... thì còn có đèn ABS, BA, SRS nữa hả pác? :D

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

ngoài bình trà, bình điện, thắng tay, xe tôi còn có đèn báo hết xăng, hết nước rửa kính, báo đứt bóng đèn lái (sau), và 1 đèn nữa báo cái giề không biết [8|]

sở dĩ tôi bứt rứt là do trước đây có để ý chuyện này, sau nó không hoạt động nữa sau lần thợ đấu dây gì đó trên táp lô [&:]