Tập Lái
10/12/18
28
8
3
41
Các bác cho em hỏi ké nhé: e đi mới đi xe mới Xpander 5000 km, trước chưa đi xe nào, kinh nghiệm mới đi Vũng tàu, bình phước, tphcm nói chung chưa đi đèo vậy có thể tự đi cùng gd ko? Chân thành cảm ơn các bác!

Tập Lái
9/1/16
17
13
3
Quận 9
Các bác cho em hỏi ké nhé: e đi mới đi xe mới Xpander 5000 km, trước chưa đi xe nào, kinh nghiệm mới đi Vũng tàu, bình phước, tphcm nói chung chưa đi đèo vậy có thể tự đi cùng gd ko? Chân thành cảm ơn các bác!

Bác 5000 là nhiều rùi, trước em lấy bằng xong chưa có xe ko đc dợt, tới lúc cưới vk2, làm 1 chuyến vũng tàu, rồi sau đó làm chặng SG-Nha Trang-Đà Lạt luôn, đi qua 2 đèo lận, về lại SG vừa đúng 1000, thấy tự tin liền
Cứ đi thôi bác, tâm niệm cẩn thận là ok rùi

Hạng B1
26/7/17
95
43
28
45
Cứ đi thôi bác. Nhẹ nhàng thôi chứ ko có gì căng thẳng đâu. Cứ thật sự an toàn thì hãy vượt. Đôi khi mới đi như bác lại chạy kĩ và an toàn hơn đó chứ.

Tập Lái
10/12/18
28
8
3
41
Bác 5000 là nhiều rùi, trước em lấy bằng xong chưa có xe ko đc dợt, tới lúc cưới vk2, làm 1 chuyến vũng tàu, rồi sau đó làm chặng SG-Nha Trang-Đà Lạt luôn, đi qua 2 đèo lận, về lại SG vừa đúng 1000, thấy tự tin liền
E cảm ơn bác nhé, e sẽ quyết tâm
Em cảm ơn bác nhé!

Tập Lái
10/12/18
28
8
3
41
Cứ đi thôi bác. Nhẹ nhàng thôi chứ ko có gì căng thẳng đâu. Cứ thật sự an toàn thì hãy vượt. Đôi khi mới đi như bác lại chạy kĩ và an toàn hơn đó chứ.
Vậy em cảm ơn bác và sẽ quyết tâm

Hạng B1
26/7/17
95
43
28
45
Vậy em cảm ơn bác và sẽ quyết tâm
Em xin góp ý thêm. Nên chăng bác đến chân đèo Bảo Lộc ghé mấy quán cf ngay chân đèo, nằm võng đong đưa xíu cho thoải mái rồi lên đèo.
Sau khi đi hết Bảo Lộc tự nhiên bác nghĩ "chạy đèo nhẹ nhàng thôi mà".

Hạng B2
22/6/13
111
50
30
Đi đèo cũng giống đường vòng quanh co thôi bác có cái nó dốc, bác đi chậm để bẻ lái nó chuẩn , xe sau bóp còi kệ nó ,đi lần đầu không nên vượt vì rất khuất tầm nhìn , xe dịch vụ nó chạy ngược chiều lại nhanh lắm . Cứ đi từ từ là ok , còn khi đổ đèo thì nhớ về số thấp nhé bác , dùng bán tự động đi số 1 hoặc 2 thôi nếu không là bác phải rà thắng liên tục hư thắng luôn đó .
Chúc bác có chuyến đi an toàn .

• Like
Reactions: aH0Ha
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Liều và mạnh dạn khác nhau nha bác.
Sau 5000km nếu bác chưa thấy đủ tự tin vào tay lái của mình thì không nên liều đi.
Sau 5000km bác thấy đủ tự tin đi trên đường, qua các cầu vượt, qua mấy cây cầu như cầu Long Thành, cầu Phú Mỹ... thì hãy mạnh dạn lên đường thôi.
Chú ý chút là:
- Ở những chỗ cua nên bám sát lề phải vì nhiều xe hay lấn làn, nhất là xe lớn.
- Những chỗ dốc cao khi lên hoặc xuống nên về số thấp (kể cả xe số tự động).
- Ở Đà Lạt trong phố nhiều đường nhỏ mà dốc, lúc xoay trở hoặc quay đầu thì cẩn thận hơn chút.
Chúc bác cùng gia đình có chuyến đi an toàn, vui vẻ.

• Like
Reactions: aH0Ha
Hạng D
18/12/10
2.042
2.494
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Số giờ thực lái là quan trọng, thời gian đầu ai mới lái cũng vậy, học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm từ những người có số giờ lái nhiều, sẽ giúp cho lái mới "hình dung" và từ đó chuẩn bị kể cả chuẩn bị về tinh thần trước mỗi một hành trình. Quan trọng, là bất kỳ lúc nào đường trong hoặc ngoài khu dân cư, đường đèo dốc, trời nắng trời tối, khô ráo, mưa rơi...Nếu:
  1. Thấy thiếu tự tin, thì cứ đi chậm, không hấp tấp vội vã dù có xe nào thúc đít, bóp còi...kệ họ, cứ tạm đi chậm & sát phần lề, nhường cho họ qua, lúc này chú ý xe máy phía trong lề.
  2. Có khi thấy quá tự tin, thì cũng đừng quá hứng chí đạp ga thoải mái, có chăng thử một chút cho có cảm giác, còn thì cẩn thận, đúng tốc độ cho phép hoặc chậm hơn một chút vì là lái mới. Cứ thế mà tăng số giờ lái an toàn..rồi đến lúc bạn sẽ có kinh nghiệm..
An toàn cho mình, cho gia đình và những người cùng tham gia giao thông là yếu tố quyết định khi cầm lái.