Hạng C
7/12/10
530
20
28
Re: Lần đầu thuê xe, newbie cần trợ giúp ạ !

dinhhoi nói:
iphone2010 nói:
kinh nghiệm bằng 0 thì nên đi taxi. vô vàn rủi ro đang chờ bác: xxx me, bọn trộm vặt tai me, tai nạn me... chưa kể xe thuê mà bị trầy xước thì bác đền tiền cho chủ xe cũng mệt luôn. bị vặt tai hay cần gạt nước mưa cũng vậy
Kinh nghiệm bằng 0 thì phải tự lái mới nâng kinh nghiệm vượt qua số 0 chứ bác. Hay bác có cách khác để tăng kinh nghiệm lái xe mà không phải tự lái xe.
@bác chủ : Điều cần nhất khi mới lái theo tôi là phải bình tỉnh, tự tin đi chậm theo khả năng xử lý của mình, ra vào nhớ bật si nhan để không gây nguy hiểm cho xe khác, nếu vẫn chưa tự tin lắm thì in chữ LÁI MỚI dán lên xe cho xe khác chú ý mà nhường. An toàn là trên hết đừng sợ thiên hạ cười.
Chúc bác thượng lộ bình an.
bác chắc cũng mới có bằng, nói như bác thì phi công mới ra trường cứ bay đi rồi sẽ có giờ bay kinh nghiệm?

bác chủ thuê xe có rất nhiều rủi ro em đã phân tích ở trên.vd như trầy xước do va chạm với 2B. Bác tham gia diễn đàn lâu sẽ thấy chuyện va chạm với 2B rất bình thường cho dù bác cố chú ý lái cẩn thận. Trong trường hợp này đi xe thuê mà bị trầy thì bác tốn bộn tiền. Đừng nghĩ là bên cho thuê có BH nhé (100% các bên cho thuê có BH 2 chiều), nó vẫn tính bác như thường, thậm chí còn tính luôn những ngày xe nằm sửa nữa. Vậy nên có phải tiền đó đi thuê xe mà khỏe hơn không?

Hạng B1
7/6/13
58
9
8

Mr Kid_pro nói:
1/ Về việc thuê xe thì các thủ tục cũng như trình tự đã xong, em chỉ lo vấn đề kiểm tra khi nhận xe, em đi vào thứ 7, 15/03 này, em còn rất gà mờ nên không biết kiểm tra thế nào để khỏi gặp trục trặc về sau ạ ?
==> Cái này đa phần dân tài mới là hay dính va quệt trầy xước nên cách tốt nhất là bạn chụp hình lại ngoại thất của xe, có làm việc với chủ thuê về những vết trầy xước cũ và lưu lại hình ảnh là ok nhất, nội thất thì nhận xe cơ bản đều như nhau rùi.
2/ Em đi cung đường Sài Gòn - Bình Dương, cung đường này có vấn đề gì cần chú ý, các điểm đen XXX hay đứng phạt, những đều cần biết ....
==> Cung đường bác đi thoải mái, tốc độ 50-80, để ý biển báo tốc độ, ko nên vượt phải, đoạn gần ngã tư Bình Phước có xxx đứng bắt xe máy lấn tuyến thui chứ chưa bjo mình đi gặp CA ở BD cả.
3/ Xăng . Cung đường SG - BD sáng đi chiều về, không di chuyển nhiều, em đi như thế thì em nên đổ bao nhiêu xăng hay là cứ quất đầy bình ạ??
==> Xăng xe thì tùy vào km bạn đi, làm việc với chủ xe luôn là nhận xe đầy bình và trả xe cũng đầy bình luôn, như thế đỡ lăn tăn thừa hay thiếu.
4/ Ra vào trạm thu phí thế nào ạ ( hỏi ngu tí, do kinh nghiệm = 0
)
Trạm thu phí BD 15k nhé, gặp rất nhiều trạm nên chuẩn bị sẵn vài chục lẻ để cạnh chỗ lái.

Mình còn hỏi bạn cái là ko có hộ khẩu tp sao thuê được thế? Thủ tục và rổ rá thế nào?
Cám ơn Bác đã hướng dẫn ạ. Chuyện thuê xe em cũng lân la dò hỏi cũng nhiều nơi, khó khăn lắm, cũng may tìm được mấy bác cho thuê không quan trọng chuyện hộ khẩu SG lắm, e xin được thế chấp cái bằng Đại Học ;) ( văn bằng quan trọng chỉ cấp 1 lần ) + 1 chiếc xe máy có cavet đầy đủ, thế là cũng ok. Giá cả thì so với mặt bằng chung không khác gì ạ !

Hạng B1
7/6/13
58
9
8

LEXUSFOREVER nói:
Thêm một số kinh nghiệm cho Pac tự tin :
1- Đi BD theo quốc lộ 13,nếu được thì tránh giờ cao điểm : khoảng 6h30 đến 8h00 sáng,trong khoảng thời gian này Pac sẽ bị giam hãm tứ bề ở ngã tư hàng xanh ( nếu Pac từ Q1,7 ...) - Bến xe miền Đông, ngã từ cầu Bình Triệu - Bận về thì nên về trước 4h30 hoặc sau 6h30 (từ BD)
2- Tuyệt đối không vượt phải ở bất cứ đoạn nào trong khu vực SG,chỉ nhắc hờ thôi chứ mới lái chắc Pac cũng khống dám vượt,đến khu vực BD (Qua cầu Vĩnh Bình) thì có 2 làn cho xe 4 bánh,pac cứ chạy làn sát con lươn,mấy xe khác có bóp kèn thì chịu (em mới tập lái - xin thông cảm) không nên chuyển làn thường xuyên vì Pac chưa quen quan sát tốt 4 bên.
3- Tốc độ khu vực SG 50km là được,muốn chạy hơn nữa cũng không được vì nhiều xe 2 bánh lắm - đến BD thì được 80 cho xe của Pac,nhưng mới chạy thì 50-60 km.h là tốt rồi.
4- Trạm xxx : qua ngã tư B Triệu khoảng 2km có trạm thường trực của xxx,chuyên bắt 2B sai làn,Pac cứ bình tĩnh mà chạy làn sát con lươn -Bận về qua cầu Vĩnh Bình(ngay cổng chào BD vào địa phận SG) cũng có xxx bắt xe 2 B và 4 bánh nếu vượt phải và quá tốc độ ( 50km) - khu vực BD thì không thấy xxx
5-Có hai trạm thu phí nếu Pac chỉ đi đến thị xã TDM : 1 trạm khi qua cầu BT 15k và 1 trạm khi Pac đến Lái Thiêu (15k) - đưa đúng 15k để ko mất thời gian chờ đợi.
bận về khi qua trạm LT Pac sẽ dễ bị lúng túng vì vừa mới qua trạm là cả 1 rừng hàng xe 4b và 2B chạy loạn xạ,thằng từ bên trái qua,thằng từ bân phải đến,Pac bình tĩnh đi thẳng đến trạm củ đã bỏ trống mà về,
6- Chú ý rất nhiều xe khách tốc hành chạy tuyến này,tốt nhất là Pac đừng chạy song song với nó,nó muốn thắng là thắng,muốn quẹo là quẹo(để đón khách mà),đôi lúc có thằng lừ đừ như trổng chết trôi,Pac phai chịu khó mà đi sau nó vậy.Nhẫn nại đi Pac
7-Mới lái xe thì nên tập trung cho việc nhìn trước nhìn sau,không nghe phone,không mở nhạc quá lớn,chuyển lane,tấp lề,depart thì phải signal cho đúng,không bám đuôi xe khác,không hấp tấp vượt ngã tư khi đèn xanh khi chỉ còn 5s,
8-Phải luôn luôn cảnh giác với xe 2B cúp đầu,nhất là cung đường từ BX miền đông đến cầu vượt BPhước(và ngược lại),khúc này rất nhiều ngả cắt ngang nên 2B thường cúp đầu 4B,tới các chổ này pac cứ bóp kèn in ỏi cho chắc ăn,lúc trước mình cũng ngại dùng kèn vì mất lịch sự,nhưng ở VN thì po tay.
Chúc Pac có chuyến du hành an toàn và đạt cãm khoái.

Cám ơn bác nhiều ạ, toàn những kinh nghiệm thực tế và quý báu, em xin ghi nhận !!

Hạng B1
7/6/13
58
9
8

iphone2010 nói:
dinhhoi nói:
iphone2010 nói:
kinh nghiệm bằng 0 thì nên đi taxi. vô vàn rủi ro đang chờ bác: xxx me, bọn trộm vặt tai me, tai nạn me... chưa kể xe thuê mà bị trầy xước thì bác đền tiền cho chủ xe cũng mệt luôn. bị vặt tai hay cần gạt nước mưa cũng vậy
Kinh nghiệm bằng 0 thì phải tự lái mới nâng kinh nghiệm vượt qua số 0 chứ bác. Hay bác có cách khác để tăng kinh nghiệm lái xe mà không phải tự lái xe.
@bác chủ : Điều cần nhất khi mới lái theo tôi là phải bình tỉnh, tự tin đi chậm theo khả năng xử lý của mình, ra vào nhớ bật si nhan để không gây nguy hiểm cho xe khác, nếu vẫn chưa tự tin lắm thì in chữ LÁI MỚI dán lên xe cho xe khác chú ý mà nhường. An toàn là trên hết đừng sợ thiên hạ cười.
bác chắc cũng mới có bằng, nói như bác thì phi công mới ra trường cứ bay đi rồi sẽ có giờ bay kinh nghiệm?

bác chủ thuê xe có rất nhiều rủi ro em đã phân tích ở trên.vd như trầy xước do va chạm với 2B. Bác tham gia diễn đàn lâu sẽ thấy chuyện va chạm với 2B rất bình thường cho dù bác cố chú ý lái cẩn thận. Trong trường hợp này đi xe thuê mà bị trầy thì bác tốn bộn tiền. Đừng nghĩ là bên cho thuê có BH nhé (100% các bên cho thuê có BH 2 chiều), nó vẫn tính bác như thường, thậm chí còn tính luôn những ngày xe nằm sửa nữa. Vậy nên có phải tiền đó đi thuê xe mà khỏe hơn không?

Bác nói làm em ớn quá, em cũng lo nhất là bị va quẹt, nhưng mà cũng phải ráng thử, chứ e chưa có điều kiện, mà k thuê xe dợt thì cũng không khá nổi, đến khi có xe thật mà tay lái còn yếu thì...:mad:

Hạng B2
18/1/13
318
178
43

iphone2010 nói:
dinhhoi nói:
iphone2010 nói:

Bậy nào ! Chuyện tìm xe có bảo hiểm 2 chiều là cực quan trọng.
Không phải các chủ xe đều bậy cả đâu (trên OS đã có bác mách chủ xe nào ở Văn Thánh cho thuê xe nếu xây xát nhỏ còn cười thì sao), có thể khi xảy ra đụng lớn mình cũng phải lo phụ cùng chủ xe, nhưng có bảo hiểm sẽ yên tâm nhiềunếu tổn thất lớn . Đợt Tết vừa rồi có một ông gần nhà thuê xe không để ý đến bảo hiểm, ra Quảng Ngãi lộn vó xuống sông, ôm trọn.

Hạng B2
18/1/13
318
178
43

Nếu lo sợ, đi bộ cũng không yên tâm :)
- Xăng: Thống nhất nhận xe đầy bình, hoặc nửa bình. Về như cũ.
- Kiểm tra: Trầy xước trong ngoài nếu có, vỏ xe có đảm bảo hay không(nứt, mòn)
- Thời hạn hiệu lực của bảo hiểm (kể cả TNDS ...)
- Tìm hiểu những chức năng chưa biết trên xe (tránh bỡ ngỡ)
- Chạy: Từ tốn , bình tĩnh, nhường thiên hạ :)
- Chuẩn bị một số tiền 10K, 5K khi qua trạm.
- Sổ đăng kiểm cũng nên kẹp sẵn một bánh mì (nếu không dễ bị tốn hơn...)

Hạng D
14/3/10
1.213
5.316
113

hồi em mới biết chạy, thuê chiếc Vios, bị xe hai bánh quẹt cái cản trước tí xíu, đền hết 100ng,:D, bác thuê xe thì phải đi xung quanh xe xem có bị trầy móp gì ko nhé, xăng thì xem thử đoạn đường mình đi khoãng bao nhiêu , đổ 1 chiều thử.ko tự tin thì kiếm ai KN đi cùng

Hạng D
14/3/10
1.213
5.316
113

trùng

Hạng D
14/3/10
1.213
5.316
113

hồi em mới biết chạy, thuê chiếc Vios, bị xe hai bánh quẹt cái cản trước tí xíu, đền hết 100ng,:D, bác thuê xe thì phải đi xung quanh xe xem có bị trầy móp gì ko nhé, xăng thì xem thử đoạn đường mình đi khoãng bao nhiêu , đổ 1 chiều thử.ko tự tin thì kiếm ai KN đi cùng

Hạng D
14/3/10
1.213
5.316
113