Hạng B1
7/6/13
58
9
8
Re: Lần đầu thuê xe, newbie cần trợ giúp ạ !

Thanks các ý kiến đóng góp của các bác, cuối cùng sau khi nghiên cứu em chỉ lo nhất vấn đề bảo hiểm vật chất của xe thôi, chắc chủ xe khó mà show cái đó ra cho mình, có va quẹt thì phải chịu rồi.

Hạng B1
7/6/13
58
9
8

Mr Kid_pro nói:
1/ Về việc thuê xe thì các thủ tục cũng như trình tự đã xong, em chỉ lo vấn đề kiểm tra khi nhận xe, em đi vào thứ 7, 15/03 này, em còn rất gà mờ nên không biết kiểm tra thế nào để khỏi gặp trục trặc về sau ạ ?
==> Cái này đa phần dân tài mới là hay dính va quệt trầy xước nên cách tốt nhất là bạn chụp hình lại ngoại thất của xe, có làm việc với chủ thuê về những vết trầy xước cũ và lưu lại hình ảnh là ok nhất, nội thất thì nhận xe cơ bản đều như nhau rùi.
2/ Em đi cung đường Sài Gòn - Bình Dương, cung đường này có vấn đề gì cần chú ý, các điểm đen XXX hay đứng phạt, những đều cần biết ....
==> Cung đường bác đi thoải mái, tốc độ 50-80, để ý biển báo tốc độ, ko nên vượt phải, đoạn gần ngã tư Bình Phước có xxx đứng bắt xe máy lấn tuyến thui chứ chưa bjo mình đi gặp CA ở BD cả.
3/ Xăng . Cung đường SG - BD sáng đi chiều về, không di chuyển nhiều, em đi như thế thì em nên đổ bao nhiêu xăng hay là cứ quất đầy bình ạ??
==> Xăng xe thì tùy vào km bạn đi, làm việc với chủ xe luôn là nhận xe đầy bình và trả xe cũng đầy bình luôn, như thế đỡ lăn tăn thừa hay thiếu.
4/ Ra vào trạm thu phí thế nào ạ ( hỏi ngu tí, do kinh nghiệm = 0
)
Trạm thu phí BD 15k nhé, gặp rất nhiều trạm nên chuẩn bị sẵn vài chục lẻ để cạnh chỗ lái.

Mình còn hỏi bạn cái là ko có hộ khẩu tp sao thuê được thế? Thủ tục và rổ rá thế nào?
e chưa đủ điều kiện để Pm bác Kid pro ơi
bác cần thì cho em cái phone hay mail e share thông tin cho nhé !

Tập Lái
16/12/10
25
2
3

iphone2010 nói:
dinhhoi nói:
iphone2010 nói:
kinh nghiệm bằng 0 thì nên đi taxi. vô vàn rủi ro đang chờ bác: xxx me, bọn trộm vặt tai me, tai nạn me... chưa kể xe thuê mà bị trầy xước thì bác đền tiền cho chủ xe cũng mệt luôn. bị vặt tai hay cần gạt nước mưa cũng vậy
Kinh nghiệm bằng 0 thì phải tự lái mới nâng kinh nghiệm vượt qua số 0 chứ bác. Hay bác có cách khác để tăng kinh nghiệm lái xe mà không phải tự lái xe.
@bác chủ : Điều cần nhất khi mới lái theo tôi là phải bình tỉnh, tự tin đi chậm theo khả năng xử lý của mình, ra vào nhớ bật si nhan để không gây nguy hiểm cho xe khác, nếu vẫn chưa tự tin lắm thì in chữ LÁI MỚI dán lên xe cho xe khác chú ý mà nhường. An toàn là trên hết đừng sợ thiên hạ cười.
Chúc bác thượng lộ bình an.
bác chắc cũng mới có bằng, nói như bác thì phi công mới ra trường cứ bay đi rồi sẽ có giờ bay kinh nghiệm?

bác chủ thuê xe có rất nhiều rủi ro em đã phân tích ở trên.vd như trầy xước do va chạm với 2B. Bác tham gia diễn đàn lâu sẽ thấy chuyện va chạm với 2B rất bình thường cho dù bác cố chú ý lái cẩn thận. Trong trường hợp này đi xe thuê mà bị trầy thì bác tốn bộn tiền. Đừng nghĩ là bên cho thuê có BH nhé (100% các bên cho thuê có BH 2 chiều), nó vẫn tính bác như thường, thậm chí còn tính luôn những ngày xe nằm sửa nữa. Vậy nên có phải tiền đó đi thuê xe mà khỏe hơn không?
Bác cho rằng em mới có bằng ? Thôi thì cũng được đi vì em cũng không phải là tài xế chuyên nghiệp, có rất ...và rất nhiều điều em muốn tìm tòi học hỏi trên OS.
Bác cũng làm em tò mò vì phi công mới ra trường ( hay ra trường 10 năm đi nữa ) mà không bay thì làm sao tăng được giờ bay ? Em dự là bác có tuyệt chiêu không cần bay ( cũng như không tự lái xe ) mà cũng có giờ bay ( số km lái xe ) kinh nghiệm . Mong đựơc học hỏi từ bác
.
@bác chủ : Nếu bác chủ chưa thấy tự tin , còn cảm giác bồn chồn lo lắng, thì nên thuê sớm hơn giờ dự định khởi hành ít nhất là một buổi, tìm đường vắng chạy lòng vòng cho quen xe và nhuần nhuyễn côn số( hơi tốn kém nhưng đổi lại cảm giác an toàn thì quá rẻ ). Bác lái mới , lo lắng đủ thứ, nào xe lạ, chưa quen côn số, vừa quan sát biển báo, vừa quan sát đường xá...v..v..ôi thôi đủ thứ . Bác rất có thể sẽ là anh chàng lóng ngóng giữa đường chỉ vì lý do đơn giản như tắt máy...khởi động lại, vô số lại tắt máy, vụ này em pị gồi

Hạng D
30/10/12
1.690
42
48
Bình Thạnh-HCM-VN

Cứ mạnh dạn lên mới có KN bác chủ à, ngày trước e mới lấy bằng em làm 1 phát lên Bình Tân, đường đông quá trời, em cứ chạy từ từ, quan sát trước, sau. Nhưng cũng có 1 lần khi em chuyển làn ko quan sát kính...thế là thằng xe tải phía sau tới chửi e tới tấp, e cũng đc phen hú hồn...Em thì nghĩ rằng mới bik lái nên đi số sàn cho quen và ko bị mất tập trung...
Chúc bác chủ may mắn.

Hạng C
7/12/10
530
20
28

dinhhoi nói:
iphone2010 nói:
dinhhoi nói:
iphone2010 nói:
kinh nghiệm bằng 0 thì nên đi taxi. vô vàn rủi ro đang chờ bác: xxx me, bọn trộm vặt tai me, tai nạn me... chưa kể xe thuê mà bị trầy xước thì bác đền tiền cho chủ xe cũng mệt luôn. bị vặt tai hay cần gạt nước mưa cũng vậy
Kinh nghiệm bằng 0 thì phải tự lái mới nâng kinh nghiệm vượt qua số 0 chứ bác. Hay bác có cách khác để tăng kinh nghiệm lái xe mà không phải tự lái xe.
@bác chủ : Điều cần nhất khi mới lái theo tôi là phải bình tỉnh, tự tin đi chậm theo khả năng xử lý của mình, ra vào nhớ bật si nhan để không gây nguy hiểm cho xe khác, nếu vẫn chưa tự tin lắm thì in chữ LÁI MỚI dán lên xe cho xe khác chú ý mà nhường. An toàn là trên hết đừng sợ thiên hạ cười.
bác chắc cũng mới có bằng, nói như bác thì phi công mới ra trường cứ bay đi rồi sẽ có giờ bay kinh nghiệm?

bác chủ thuê xe có rất nhiều rủi ro em đã phân tích ở trên.vd như trầy xước do va chạm với 2B. Bác tham gia diễn đàn lâu sẽ thấy chuyện va chạm với 2B rất bình thường cho dù bác cố chú ý lái cẩn thận. Trong trường hợp này đi xe thuê mà bị trầy thì bác tốn bộn tiền. Đừng nghĩ là bên cho thuê có BH nhé (100% các bên cho thuê có BH 2 chiều), nó vẫn tính bác như thường, thậm chí còn tính luôn những ngày xe nằm sửa nữa. Vậy nên có phải tiền đó đi thuê xe mà khỏe hơn không?
Bác cho rằng em mới có bằng ? Thôi thì cũng được đi vì em cũng không phải là tài xế chuyên nghiệp, có rất ...và rất nhiều điều em muốn tìm tòi học hỏi trên OS.
Bác cũng làm em tò mò vì phi công mới ra trường ( hay ra trường 10 năm đi nữa ) mà không bay thì làm sao tăng được giờ bay ? Em dự là bác có tuyệt chiêu không cần bay ( cũng như không tự lái xe ) mà cũng có giờ bay ( số km lái xe ) kinh nghiệm . Mong đựơc học hỏi từ bác
.
@bác chủ : Nếu bác chủ chưa thấy tự tin , còn cảm giác bồn chồn lo lắng, thì nên thuê sớm hơn giờ dự định khởi hành ít nhất là một buổi, tìm đường vắng chạy lòng vòng cho quen xe và nhuần nhuyễn côn số( hơi tốn kém nhưng đổi lại cảm giác an toàn thì quá rẻ ). Bác lái mới , lo lắng đủ thứ, nào xe lạ, chưa quen côn số, vừa quan sát biển báo, vừa quan sát đường xá...v..v..ôi thôi đủ thứ . Bác rất có thể sẽ là anh chàng lóng ngóng giữa đường chỉ vì lý do đơn giản như tắt máy...khởi động lại, vô số lại tắt máy, vụ này em pị gồi
phi công mới ra trường sẽ lái máy bay nhưng với tư cách lái phụ, phải bao nhiêu giờ bay cùng với phi công chính... rồi mới được lái. Còn với bác mới có bằng lái xe 4B trước đó dù đã tập với thầy này nọ... nhưng lần đầu tiên ôm vô lăng 1 mình, nhất là ở xứ thiên đường thập diện mai phục là bẫy thì em khuyên không nên. Đặc biệt là xe đi thuê. Bác tìm 1 số thớt trong mục này sẽ thấy có nhiều topic nói về vấn đề thuê xe này rồi

Hạng C
15/4/11
976
12
38

càng hỏi nhiều, càng áp lực...cứ tự nhiên vân dụng tất cả những gì được học, chạy tự tin...thật ra cũng chẳng có gì ghê gớm đâu. Chúc an toàn, vui vẻ.

Hạng B1
7/6/13
58
9
8

Hehe, báo cáo các đồng chí, em đã về và chương trình đã thành công tốt đẹp. K 1 vấn đề xảy ra. Có thể nói là 1 sự khởi đầu thuận lợi, e đã tự tin hơn rất nhiều. Rất cám ơn các đồng chí đã đóng góp ý kiến giúp em có "lần đầu tiên" như ý của mình !
Tổng kết :
- Em Altis AT 2011 chạy rất êm , rất sướng, lần đầu đi AT đã cảm giác ghiền và đổ gục hoàn toàn về sự tiện dụng, êm ái và thoải mái . Thiệt hại : 800k ( 7h -22h). Xăng : 10 lít / 145km ( e chỉ đổ 10lít cả đi và về ), do Altis báo xăng từng km nên rất tiện, giúp em chủ động được nhiên liệu hoàn toàn.
- Cung đường đơn giản và chạy rất sướng, có thể nói là dễ xơi cho 1 tài mới toanh như e, hy vọng sau này sẽ vững vàng hơn để đối phó với đường xá SÀi Gòn. Chỉ có đều là trạm thu phí bao vây ><

Lần đầu tiên quả thật cảm giác khó tả, cầm con xe chạy ở Sài Gòn run run và lâng lâng, đến khi ra xa lộ thì có thể thở phào 1 tí. 1 trải nghiệm thật tuyệt. 1 lần nữa cám ơn các Bác đã đóng góp ý kiến cho em

Chào thân ái và đoàn kết

Hạng D
3/1/12
1.556
5.216
113
tp.hcm

chúc mừng chủ thớt có thêm kinh nghiệm

Hạng B2
13/3/14
276
252
63
HCM

dinhhoi nói:
iphone2010 nói:
Kinh nghiệm = O thì tự lái 1 lần --> kinh nghiệm = 1, lái n lần kinh nghiệm = n, chứ cứ ngồi taxi thì đến đầu bạc vẫn kinh nghiệm = O..
hoho.. cơ mà dán chữ "Lái mới" lên chắc các xxx đứng bên đường cười nổ cả ruột ấy chứ.. nguy hiểm cho các xxx vô cùng... :))))