Tập Lái
26/2/21
7
4
3
33
1. Mình chạy sò dầu 2016 được 5 năm, và thấy nó cực nhiều ưu điểm, khi dùng dầu 0,001s, thì gần như không còn mùi (garage nhà mình ở nhà). Đến khi chạy sò dầu 2021 (10 ngày rồi) thì nếu mình không nói, mấy bạn mình không biết đó là máy dầu. Nó quá êm so với các động cơ dầu khác!
Đặc biệt là không hề có mùi nữa! Mình phải dí hẳn mũi vô sát ống xả thì hoàn toàn không còn mùi dầu đặc trưng nữa! Chưa hiểu hãng dùng cái gì mà được như thế!
Còn chuyện bền, tiết kiệm nhiên liệu, cự kỳ khỏe là chính xác! Sò dầu 2016 chạy đường trường khoảng trên 6 lít dầu 1 chút, còn sò dầu 2021 là gần 5 lít! đặc biệt trong thành phố sài gòn, giờ tắc đường (5h30 đến 7h chiều) chỉ xấp xỉ 10 lít, ít hơn hẳn so với 2016 (khoảng 14 lít)! Cụ hay đi đường cao tốc, thì rất nên dùng sò dầu
2. Nhận xe mới, việc đầu tiên nên làm, theo ý thích của mình (cứ xe mới là mình làm ngay những việc này) là :
+ Với những thứ phục vụ sức khỏe và tiện nghi của người ngồi trên xe:
- Bọc simily cái sàn nỉ của xe, Nguyên nhân xe hôi, ẩm, bụi bẩn chính là cái sàn nỉ nó thấm nước, giữ cát đất (thảm sàn 5D, 6D chả ăn thua gì, vì vẫn còn khe để cát đất lọt vô, hơn nữa cái 5D, 6D ấy may trần cái ô quả trám rất khó lau chùi và tại những đường may vẫn ngấm nước bình thường, chứ không như quảng cáo đâu);
- Kiếm cái bộ lọc không khí nào ổn 1 chút để chạy trên xe cho khỏe người, đặc biệt là cái nào có tính năng phát ion âm! Mấy cái này khử mùi cực tốt, chứ hoàn toàn không nên mua mấy cái vớ vẩn của tàu treo vô trong xe để thơm xe, cực kỳ độc hại luôn! Thích mùi tự nhiên, thì có thể để cafe lên xe, còn mấy cái trái thơm, lá dứa để lên, quên không thay, nó thối um lên thì lại nhiều ngày ám ảnh!
- Kiểm tra mấy cái kính xe, hãng dán film chống nóng mà mình thấy ok rồi thì thôi, còn chưa thấy hài lònng và lúa nhiều thì dán film tốt hơn! film lumar của kia hình như anh em hội sò kêu ca lắm, không biết có phải chiêu của các sales bên ngoài để bán film hay không nữa!
- Dàn âm thanh thì mình sò đã có loa bose và amply nghe tàm tạm, nếu đam mê âm thanh và độ chế, thì vô biên cương, và tiền thì không giới hạn theo khả năng. Có thể thay từ amply, loa v.v.của các hãng hàng hiệu như focal, meridian v.v. Nhưng cái nên làm, là trang bị thêm 1 cái android box, biến cái màn hình zin theo xe thành cái android để ngnhe nhạc mạng, coi youtube, v.v Thêm 1 bộ phát wifi và 1gói cước internet 4g hợp lý nữa là xong nhu cầu giải trí đường dài!
- Rồi ba cái đồ lặt vặt kiểu móc treo áo khoác, thùng đựng đồ v.v, nói chung là độ chế những thứ cần thiết, tiện dụng tối thiểu cho người dùng là tùy nhu cầu! Thậm chí có ông còn vác theo cả bô cũng chả sao hết, theo ý thích thôi!
+ Với những thứ để an toàn: với sò 2021, mình lắp cảm biến áp suất lốp, còn những thứ khác, bản sig dầu mình chạy đã đủ, không phải mần gì thêm!
+ Với những thứ cho bền cái xe, thì đi phun lớp bitum dưới gầm xe để chống gỉ, chống đá văng, thực chất là cho yên tâm thôi, chứ hình như cũng chả cần thiết! Cũng chỉ vậy thôi, mình cũng không làm gì thêm nữa, vì bỏ cả đống tiền chọn cái xe mình thích. rồi lại tốn mớ thời gian độ chế nữa cũng hơi vô lý!
+ Với những thứ trang trí xe thì đúng là tùy theo ý thích! thích thì lắp thêm led, decal rồi dán inox, thay mâm, thay mặt calăng v.v. Nhưng mình thì không mần vì mấy thứ đó, vì chả được tích sự gì. làm cho thiên hạ ngắm, chứ mình ngồi trong xe, có ngắm đâu!

Đó là vài chia sẻ , mong rằng nó hữu ích!
Cảm ơn bác rất nhiều. Chia sẻ rất có tâm và em sẽ làm theo khá nhiều lời khuyên của bác trong bài này. Tầm đầu tháng 4 em lấy xe rồi. Chốt Signature máy dầu 7 chỗ bác ạ :D

Tập Lái
16/2/16
45
113
33
54
Cảm ơn bác rất nhiều. Chia sẻ rất có tâm và em sẽ làm theo khá nhiều lời khuyên của bác trong bài này. Tầm đầu tháng 4 em lấy xe rồi. Chốt Signature máy dầu 7 chỗ bác ạ :D
Chúc mừng bác! cứ trải nghiệm, sẽ không thấy phí tiền đâu! Nhà mình nhiều xe, đủ mặt anh hào, từ glc 200, đến honda civic, misubishi pajero, suzuki vitara, ford everret (mình không khoe là lắm xe đâu nhé) nhưng cuối cùng, về mọi mặt, sò 2021 vẫn phù hợp nhất với mọi nhu cầu của mình!

Tập Lái
13/3/21
8
1
1
34
E Hoàng Anh (KIA) YÊN BÁI hỗ trợ tư vấn sản phẩm báo giá cùng km 24/7 . .. hotline 0987000625