O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
Các bác chiên da cho em lời khuyên là loại lap top dùng Con chip AMD thay vì là INTEL thì có ok khong
Công nghệ này và hiệu này ra đòi khi nào?

Cám ơn các bâc chuyên gia ạ

E đang order con TX1420US 12" 3GB RAM, 250GB HDD

Các bác cho em lời khuyên nha

Hạng B1
14/2/08
65
1
6
40
RE: Lap top sử dụng vi xử lý CHIP AMD

xài AMD cũng ko vấn đề gì, chỉ khác cái là nóng hơn thôi bác.

Từ khi công nghệ siêu phân luồng của Intel ra đời đến giờ thì chip AMD bị Intel bỏ ngày càng xa vì AMD không thực hiện các ứng dụng cùng lúc tốt như Intel. Nói như thế không có nghĩa là bác ko thể lướt web cùng lúc với chat chit và nghe nhạc. Nó chỉ chậm hơn Intel thôi. Bác có thể thấy trong thông số cache L2 của CPU, Intel luôn hơn hẳn AMD, thông số này giúp mở nhiều ứng dụng cùng lúc tốt hơn. Đó là mặt yếu của AMD. Còn nếu bác là dân ghiền game hạng nặng hoặc là dân đồ họa chuyện nghiệp thì AMD quả là lựa chọn sáng suốt vì chip AMD hiện nay hỗ trợ rất tốt về đồ họa, phục vụ chủ yếu cho designer và gamer. EM nghe nói ko lâu nữa AMD sẽ tích hợp luôn chip đồ họa Nvidia vào chip CPU, ko biết chừng nào thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Em không biết nhiều về công nghệ CPU,nhưng em có đọc 1 số bài nói là AMD mát hơn hẳn Intel,so sánh 2 loại quạt tản nhiệt thì loại intel to hơn nhiều của AMD.
Bản thân em cũng đang xài Desktop là AMD 3800+,case có cảm biến nhiệt thì thấy thường nằm ở mức 38-39oC.

Hạng D
16/10/06
1.548
10.146
113
sites.google.com

AMD khi mới ra đời mới nóng, giờ thì ok rùi, ko còn nóng nữa. AMD tuy L2 cache thấp hơn Intel nhưng xử lý tương đương do cách bố trí các lỏi của CPU, ngoài ra FSB thì cao hơn hẳn, 1600MHZ so với 800MHZ của Intel. ATI và AMD là 2 anh em, nên em ko nghĩ là AMD lại xài nVidia như bác syphunguyen đã nói. AMD có công nghệ tiết kiệm pin cũng khá tốt, khả năng bị virus tàn phá cũng hạn chế hơn so với Intel. Và lợi thế lớn nhất của AMD là giá thành thấp hơn so với Intel. Em chỉ biết bấy nhiu!!!

Hạng B2
27/5/07
245
19
18

Trích đoạn: dccouq
ATI và AMD là 2 anh em, nên em ko nghĩ là AMD lại xài nVidia như bác syphunguyen đã nói.

Nó đây bác ạ. Thật ra là Nvidia "xơi" AMD nhưng đằng nào thì cũng tích hợp vào con CPU của AMD cả.

Chuyên gia phân tích của hãng, Doug Friedman, cho rằng yếu tố buộc Nvidia phải đi đến quyết định nói trên là bởi chiến lược phát triển hiện nay của AMD và “gã khổng lồ” Intel tiềm tàng “không ít hiểm họa” cho Nvidia. Đó chính là chiến lược tích hợp nhân xử lý đồ họa trực tiếp lên nhân chip vi xử lý. Nếu làm được điều này, AMD - với lợi thế nắm trong tay công nghệ đồ họa ATI Technologies từng cạnh tranh khốc liệt với Nvidia - sẽ có cơ hội tăng hơn nữa thị phần trên thị trường đồ họa máy tính.

http://www2.thanhnien.com.vn/CNTT/2008/2/19/226589.tno

Hạng D
29/10/07
2.005
9.361
113
HCM
www.bsdinsight.com

nếu bác thiên về đồ họa nhiều hơn, thì bác dùng AMD, còn thiên về quản lý, tính toán, các phần mềm quản lý doanh nghiệp,... thì bác nên cho In-tèo

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Cho em hỏi ngu tí : AMD đảm đương nổi đồ họa thì không làm nổi việc chạy chương trình quan lý,tính toán,các phần mềm quản lý doanh nghiệp...hả bác ?

Theo em biết thì ngoài những ưu điểm của AMD các bác kể trên,còn 1 ưu điểm nữa là AMD có khả năng Over Clock cao hơn Intel. Cái này dân OC khoái nhất nè.
Em biết có nhiêu đó thôi ah. Các bác chỉ em thêm.

Hạng D
29/10/07
2.005
9.361
113
HCM
www.bsdinsight.com

Trích đoạn: NganGiang

Cho em hỏi ngu tí : AMD đảm đương nổi đồ họa thì không làm nổi việc chạy chương trình quan lý,tính toán,các phần mềm quản lý doanh nghiệp...hả bác ?

Theo em biết thì ngoài những ưu điểm của AMD các bác kể trên,còn 1 ưu điểm nữa là AMD có khả năng Over Clock cao hơn Intel. Cái này dân OC khoái nhất nè.
Em biết có nhiêu đó thôi ah. Các bác chỉ em thêm.

hic, bác có hỏi điêu em không đó

dĩ nhiên là làm việc được chứ, nhưng về tốc độ tính toán thì AMD không tốt bằng Intel, trong khi đồ họa thì Intel không tốt bằng AMD

Nếu bác Petro mua về làm đồ họa, chạy các chương tình về đồ họa thì bác nên dùng của AMD, còn nếu bác chả làm gì đồ họa, cùng lắm là xem mấy cái hình, thì thôi, dùng Intel cho nó lành

Hạng C
1/8/07
664
1
18
46
TP.HCM

2005 E chuyển qua xài AMD và kể từ đó E ko còn khái niệm Intel là gì nữa... về độ nóng thì tùy mỗi serie của cả 2 mà có nóng có nguội... nếu các bác đi sâu vào cấu trúc của CPU thì sẽ thấy tại sao Cache 512Mb của AMD mà vẫn chạy ngang ngữa và hơn Cache 2Mb của Intel... cùng xung nhịp thì CPU của AMD sẽ chạy nhỉnh hơn Intel 5-10%... E đã kiểm nghiệm thực tế bằng 1 vài chương trình benmark... nói chung AMD rẻ đẹp bền
...

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

Cám ơn các bác tư vấn nhiệt tình. Xưa giờ em vẫn dùng hàng HP/ INTEL

E có ông chú ở Mỹ, ông buôn bán cái này, em thấy còn dư vài cái nên để lại một cái để xài. Giá cả gia đình nên cũng mềm. ông ấy bán một lần 4-5chuc cái .

E chỉ dùng NET, CHAT, HÌNH, PHIM (ÍT khi) EMAIL này kia thôi. Được cái là màn hình nhỏ gọn và XOAY , Touch Screen nên , ngồi cafe online với OS là lí tưởng.

Thanks again