Hạng C
2/1/08
678
7
18
RE: LAPTOP MỚI TINH - Và những điều cần phải làm khi bắt đầu sử dụng lần đầu tiên?

@hcivic: Em có 1 phần mềm theo dõi tình trạng của laptop, khi nào bị quá nhiệt nó sẽ tự động cảnh báo và nhiều tính năng khác rất hấp dẫn.....nếu bác cần thì cho em cái email. em sẽ gửi tặng bác ạ
Bác lưu ý là khi xài pin, bác chỉnh màn hình hơi tối 1 chút, vừa đỡ chói mắt, vừa xài được lâu hơn
Khi chạy, phần mềm sẽ hiển thị trên góc phải màn hình một số đồ thị về tình trạng CPU, tình trạng pin, nhiệt độ ổ cứng và nhiệt độ CPU ( đây là em đang cắm sạc, nên pin bằng 0 )

Hạng C
12/7/05
834
94
28
Trường Bạch Sơn Nam
RE: LAPTOP MỚI TINH - Và những điều cần phải làm khi bắt đầu sử dụng lần đầu tiên?

À,các bác ui!Mình có nên dán keo bảo vệ tòan bộ bề mặt nó không nhỉ?Tui sợ mang tới lui nó trầy trụa nham nhở lắm!?

Thôi không nên dán bác ơi, sau này cái lớp nylon nó trầy trụa tróc tróc, mờ mờ nhìn còn kinh hơn. Xài xong cất vào cặp xách đi thì không sao đâu bác.

Với lại dán nylon máy khó giải nhiệt, càng làm tăng thêm sự nóng lên của latop trong quá trình sử dụng. Giống như trời nắng mà bắt mặc áo mưa vậy đóa bác :D

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/1/08
678
7
18

Trích đoạn: DvDKNY

Ái chà, máy bác vutranuy có cái wallpaper "thiên nhiên" quá nhể :D:D

Làm việc căng thẳng, nhìn cái wall này cho nó đỡ nhức đầu bác ạ, nếu bác cần, em cho bác 1 chục tấm kiểu như vậy để làm wall nhé:D:D

Hạng B2
26/8/04
466
2.675
93

Bác share cho tụi em luôn, máy em mà hình rộng-widescreen nên tìm wall khó lắm.
Em xài màn hình 15.4.
Với DELL thì an tâm, máy bền, bác lưu ý xem của bác có đĩa recovery hay ko nha, để sau này có gì mà phục hồi máy lại

Hạng C
12/7/05
834
94
28
Trường Bạch Sơn Nam

Trích đoạn: vutranuy

Trích đoạn: DvDKNY

Ái chà, máy bác vutranuy có cái wallpaper "thiên nhiên" quá nhể :D:D

Làm việc căng thẳng, nhìn cái wall này cho nó đỡ nhức đầu bác ạ, nếu bác cần, em cho bác 1 chục tấm kiểu như vậy để làm wall nhé:D:D

Dưng theo quan sát của em nhìn vào màn hình desktop của bác thì dức đầu hơn đấy ạh, có bao nhiêu icon các trình ứng dụng hay xài bác tương ra hết nhìn rối quá :D , 1 đến 2 hàng dọc và 1 hàng ngang là vừa bác ạh. Em hay để các icon hay xài vào chỗ Quick Launch, khi cần click chuột vào đó.

Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong

Trích đoạn: dccouq

Pin laptop thì ko cần sạc 8 tiếng mấy lần đầu bác ạh, chỉ cần xài theo chế độ 3X: xài - xả - xạc, hihi, dễ hiểu là xài cho hết pin rồi hãy sạc, hạn chế ghim nguồn xài liên tục, lâu lâu phải xả pin rồi sạc lại!!!

Mình nghĩ bây giờ các pin đều là Lithium Ion rồi nên việc xả-xạc là không cần thiết nữa, cứ xài bình thường thôi.

Hạng D

Trích đoạn: vutranuy
Dạ thanks bác, em cũng có mấy cái tương tự thế, mà thỉnh thoảng mở ra nghía thui. Nói ra mắc cỡ, cái wallpaper của em đây nè :)[:-]
[/img]

@bác Hcivic: Kinh nghiệm xài máy của em thế này:
Chúc mừng bác, Dell là 1 trong những thương hiệu khá bền và khá được ưa chuộng ở Mỹ.
Máy mới thì remove những chtrình ko cần thiết, cài hết những chtrình cần thiết, update chtrình diệt virus, sau đó backup lại, khi cần thì restore cho nhanh. Về pin thì lúc nào xài máy mà có điều kiện cắm điện thì cứ cắm, máy vừa chạy nhanh, màn hình lại sáng. Chỉnh trong Power khi dùng còn 10% thì alert cho mình biết, 5% tự động save và hibernate. Khoảng 1 tuần thì xả pin 1 lần, rút sạc ra, dùng cho đến khi còn 5% nó tự hibernate thì lại cắm sạc vào cho đến khi đầy. Sau 1 thời gian thì khả năng tích điện của pin sẽ kém dần đi, nếu còn lưu luyến cái máy thì mod lại cục pin, thay cells khác vào lại chạy, còn ko thì bán đi mua cái khác cho nó mạnh. :D:D
Chúc bác vi vu lướt OS với cái máy mới.:D

Hạng C
2/1/08
678
7
18

@anacoda: Hì....bình thường thì em tương ra thế, chứ muốn nghỉ ngơi thì em chỉ cần uncheck "Show Desktop Icons" là biến mất hết mà bác

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Một số wall xin tặng các bác ( các bác nhớ để position là "Stretch" nhé các bác, cho nó đầy màn hình )

LAPTOP MỚI TINH - Và những điều cần phải làm khi bắt đầu sử dụng lần đầu tiên?

...còn tiếp......