Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Chào các bác!Tui chưa từng có vi tính laptop,vừa rồi thằng em rể về chơi nó tặng cho 1 cái DELL mới nguyên,nhưng vì nó cũng bận đi suốt AE ít có thì giờ trao đổi.Tính tui hơi bị kỹ nên viết bài hỏi các bác chuyên môn xe là cái gì nên làm và phải làm trước khi bật khởi động lần đầu Laptop này để giữ cho tuổi thọ laptop cao hơn( laptop đã được cài W.Vista có bản quyền và vài chục chương trình ứng dụng cần thiết rồi-không biết đã có phần mềm chống spyware chưa?).Ví dụ như khi mua mới 1 cái handphone,cô bán hàng thường dặn anh về sạc bảo dưỡng và nuôi pin cẩn thận trước khi sử dụng chính thức.Mỗi lần sạc 8-10 tiếng sau đó xài - vọc cạn kiệt pin lại sạc tiếp cứ thế 2-3 lần rồi mới được sạc nhồi v.v...
Vậy thì với một cái laptop thì ta có phải lưu ý những điều quan trọng nào không?Xin các bác tư vấn cho,cảm ơn nhiều lắm!

Hạng D
16/10/06
1.547
10.119
113
sites.google.com
RE: LAPTOP MỚI TINH - Và những điều cần phải làm khi bắt đầu sử dụng lần đầu tiên?

Pin laptop thì ko cần sạc 8 tiếng mấy lần đầu bác ạh, chỉ cần xài theo chế độ 3X: xài - xả - xạc, hihi, dễ hiểu là xài cho hết pin rồi hãy sạc, hạn chế ghim nguồn xài liên tục, lâu lâu phải xả pin rồi sạc lại!!!

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
RE: LAPTOP MỚI TINH - Và những điều cần phải làm khi bắt đầu sử dụng lần đầu tiên?

Cảm ơn bác Dccouq nhiều nha!Bác nhanh tay quá!:D

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Trích đoạn: hcivic

Chào các bác!Tui chưa từng có vi tính laptop,vừa rồi thằng em rể về chơi nó tặng cho 1 cái DELL mới nguyên,nhưng vì nó cũng bận đi suốt AE ít có thì giờ trao đổi.Tính tui hơi bị kỹ nên viết bài hỏi các bác chuyên môn xe là cái gì nên làm và phải làm trước khi bật khởi động lần đầu Laptop này để giữ cho tuổi thọ laptop cao hơn( laptop đã được cài W.Vista có bản quyền và vài chục chương trình ứng dụng cần thiết rồi-không biết đã có phần mềm chống spyware chưa?).Ví dụ như khi mua mới 1 cái handphone,cô bán hàng thường dặn anh về sạc bảo dưỡng và nuôi pin cẩn thận trước khi sử dụng chính thức.Mỗi lần sạc 8-10 tiếng sau đó xài - vọc cạn kiệt pin lại sạc tiếp cứ thế 2-3 lần rồi mới được sạc nhồi v.v...
Vậy thì với một cái laptop thì ta có phải lưu ý những điều quan trọng nào không?Xin các bác tư vấn cho,cảm ơn nhiều lắm!
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Em nghĩ máy mới nên có user guide đi kèm.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.147
113
đây

laptop chế tạo kỹ lưỡng nên khó hư như desktop, bác chỉ cần lưu ý pin: khi không xài xạc đầy, khi xài rút xạc ra, khi hết pin cắm xạc và nếu có thể thì tắt máy. Nguyên tắc là phải có xạc, có xả, và xạc xả không làm củng lúc thì tốt hơn. Và không ... đánh rơi hay đổ cafe vào :D

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Trích đoạn: tuanle

laptop chế tạo kỹ lưỡng nên khó hư như desktop, bác chỉ cần lưu ý pin: khi không xài xạc đầy, khi xài rút xạc ra, khi hết pin cắm xạc và nếu có thể thì tắt máy. Nguyên tắc là phải có xạc, có xả, và xạc xả không làm củng lúc thì tốt hơn. Và không ... đánh rơi hay đổ cafe vào :D
Dell thì yên tâm, bác có thể cắm vào nguồn trực tiếp 24/24 giờ vì khi sạc no nó sẽ tự ngắt và dùng nguồn trực tiếp và như thế không hại pin, không như cái Acer củ chuối em đang dùng ở VP

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

Trích đoạn: dccouq

Pin laptop thì ko cần sạc 8 tiếng mấy lần đầu bác ạh, chỉ cần xài theo chế độ 3X: xài - xả - xạc, hihi, dễ hiểu là xài cho hết pin rồi hãy sạc, hạn chế ghim nguồn xài liên tục, lâu lâu phải xả pin rồi sạc lại!!!
Phần lớn laptop hiện dùng pin lithium, do đó không cần xài hết mới sạc lại. Tuyệt đối không để cạn mới sạc, vì khi sạc lại dòng điện nạp lớn dễ hỏng pin. Kinh nghiệm: em và bà cả cùng mua 2 IBM T60: sau 1 năm máy của em pin còn được 4 tiếng, trong khi của bà cả thì tèo rồi. Lý do: bà cả lười, chuyên để hết nhẵn (2%) mới sạc.

Với laptop mới hiện giờ, có thể cắm sạc liên tục. Như hướng dẫn sử dụng của Dell XPS 1330 (em vừa mua): cho sạc liên tục vì máy có bộ phận tránh sạc quá.

Kết luận: bác hcivic cứ thỏai mái xài, sạc lúc nào cũng được, chỉ chú ý đừng để pin cạn kiệt thôi. Thường pin còn 10% là em sạc lại.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Cảm ơn các bác rất nhiều nha!Tòan những lời khuyên bổ ích thôi!
@Bác Buglover:Tui dốt anh ngữ lắm bác ui!:(
À,các bác ui!Mình có nên dán keo bảo vệ tòan bộ bề mặt nó không nhỉ?Tui sợ mang tới lui nó trầy trụa nham nhở lắm!?

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

@hcivic: Có một điều quan trọng em quên nói với bác, laptop phải "rửa" trước khi dùng thì mới bền :D

Hạng C
28/12/05
834
6
0
47
HCM

Trích đoạn: LX

@hcivic: Có một điều quan trọng em quên nói với bác, laptop phải "rửa" trước khi dùng thì mới bền :D
Phải rửa = cafê góc phố nó mới bền