Hạng D
23/10/09
1.382
3.285
113
42
www.khamdinhky.com
dailywine.vn
Cuối năm là dịp để các bệnh nhân tranh thủ khám và mổ lasik để điều trị cận thị - tận dụng những ngày nghỉ tết âm lịch để ở nhà dưỡng mắt.
Vì con mắt là "cửa sổ tâm hồn" là "tài sản vô giá" nên việc quyết định mổ hay không, mổ ở đâu ... là 1 quyết định quan trọng.
Em xin làm topic này để trả lời tất cả thắc mắc của các Bác liên quan đến Phẫu thuật Lasik để điều trị cận thị - tuy em không phải là Bác sĩ nhưng có khoảng 3 năm công tác ở BV Mắt và chủ yếu lo phụ trách mảng Lasik này.
(Tuy nhiên tất cả thông tin em tư vấn ở đây chỉ mang tính chất tham khảo và trao đổi như những người bạn với nhau. Thông tin không phải là thông tin y khoa chính thức và có thể có sai sót - mong các Bác lưu ý).

Hạng C
25/6/12
543
8.896
93
Em mổ ở bv mắt Sài Gòn cách đây 5 năm. Cá nhân em đánh giá là tuyệt vời. Mất 10 giây phẩu thuật 2 mắt. Giờ vẫn 0 độ. Một cảm giác rất Yomost.

Hạng B2
17/6/12
129
5
18
43
Hội Tam Hoàng
Cho em hỏi phát:
1. Cận loạn dưới bao nhiêu độ là hết 100% ?Giá cả sao Bác ?
2. Sau khi mổ xong thì vài năm sau cận lại, khi đó có thể mổ nữa không Bác ?
3. Trước khi quyết định mổ vào đúng dịp tết thì trước đó nên khám khi nào để theo dõi trước ạ ? Cảm ơn bác.

Hạng D
29/5/09
3.834
8.496
113
E 35 tuoi, can 2 do tu thoi sv toi gio. Co nen mo kg hay de mang kinh ( e thay mang kinh cung. Dep trai. Hihi)

Hạng C
25/6/12
543
8.896
93
Mổ xong cận lại là do thói quen xấu ( khiến mắt bị cận) vẫn không thay đổi sau khi mổ. Chứ không phải cận lại do mổ. Bác sỹ mắt SG vấn em thế.

Hình như được mổ lại 1 lần.

Hạng B2
25/8/11
314
2.324
93
CD2345 nói:
E 35 tuoi, can 2 do tu thoi sv toi gio. Co nen mo kg hay de mang kinh ( e thay mang kinh cung. Dep trai. Hihi)
Riêng e thì chả thích mang kính, nhiều lúc bất tiện và bực bội. E cận bên 4 (có loạn nhẹ) và bên 2, chỉ mang kính khi ngồi máy vt, xem tivi, đi đường chả cần (nhưng chắc cú là thấy biển báo).

Hạng B2
25/2/12
346
1
18
Nắng gió Sài Thành
Toppic hay đó bác Linh con gái em 5 tuổi cũng bị loạn 5.1 độ
Kỳ vừa rồi em có ngiên cứu một sản phẩm kính sát tròng của Mỹ ,khi đeo vào thì hạn chế sự phát triển của cận và loạn ,thấy hay mà chưa có thời gian khoe bác:D
huongque nói:
Cuối năm là dịp để các bệnh nhân tranh thủ khám và mổ lasik để điều trị cận thị - tận dụng những ngày nghỉ tết âm lịch để ở nhà dưỡng mắt.
Vì con mắt là "cửa sổ tâm hồn" là "tài sản vô giá" nên việc quyết định mổ hay không, mổ ở đâu ... là 1 quyết định quan trọng.
Em xin làm topic này để trả lời tất cả thắc mắc của các Bác liên quan đến Phẫu thuật Lasik để điều trị cận thị - tuy em không phải là Bác sĩ nhưng có khoảng 3 năm công tác ở BV Mắt và chủ yếu lo phụ trách mảng Lasik này.
(Tuy nhiên tất cả thông tin em tư vấn ở đây chỉ mang tính chất tham khảo và trao đổi như những người bạn với nhau. Thông tin không phải là thông tin y khoa chính thức và có thể có sai sót - mong các Bác lưu ý).

Hạng D
23/10/09
1.382
3.285
113
42
www.khamdinhky.com
dailywine.vn
CD2345 nói:
Cận 2 độ theo em thì cũng không cần thiết phải mổ vì lỡ mất kính vẫn thấy mờ mờ để hành sự. Đến khi tuổi già độ cận sẽ giảm.
thienphu_74 nói:
F1 nhà em bị loạn, 13 tuổi, có mổ được kg bác và mổ ở đâu ? Thanks
Dạ không Bác ah, nên định kỳ dẫn bé đi khám mắt và đo kính để tránh ảnh hưởng đến dây thần kinh mắt của Bé. Chỉ nên can thiệp bằng phẫu thuận sau 12 hoặc 13 năm nữa.
ÂU DƯƠNG PHONG nói:
Cho em hỏi phát:
1. Cận loạn dưới bao nhiêu độ là hết 100% ?Giá cả sao Bác ?
2. Sau khi mổ xong thì vài năm sau cận lại, khi đó có thể mổ nữa không Bác ?
3. Trước khi quyết định mổ vào đúng dịp tết thì trước đó nên khám khi nào để theo dõi trước ạ ? Cảm ơn bác.
1. Việc mổ hết 100% phụ thuộc vào nhiều yếu tố chứ không hẳn là nhiêu độ. Trong đó 2 yếu tố quan trọng nhất quyết định là độ dày của giác mạc và khả năng hoạt động của dây thần kinh mắt.
2. Thường thì sau khi mổ không thể mổ lại để điều trị cận thị vì độ dày của giác mạc không cho phép bào mòn 2 lần (tuy nhiên vẫn có những trường hợp ngoại lệ nhưng không nhiều). Vì thế trước khi mổ cần lưu ý : Mắt chúng ta phải không tăng độ trong ít nhất 2 năm)
3. Trước khi phẫu thuật Lasik bệnh nhận sẽ được khám tiền phẫu trước 1 ngày. Quá trình khám tiền phẫu diễn ra trong khoảng 2h - sau khi thực hiện tất cả các công đoạn của khám tiền phẫu thị bác sĩ có thể tiên lượng được là sau khi mỗ mắt của bệnh nhân sẽ bao nhiêu độ.

Hạng B2
8/8/12
147
0
0
31
trên 40 là mắt yếu hẳn khi nhìn gần (viễn 2 con 1.75) phải đeo kiếng, có mổ được không bác chủ?