Hạng D
26/9/12
1.036
66.966
113
Ho Chi Minh City
Hình như ông PGĐ Huda Huế mới kinh. Trước đây cứ lấy mức 5 năm cuối nên bị vỡ trận. Bây giờ công chức cũng bình quân 5 năm cuối khác với dân đen bình quân cả chứ kỳ đóng.
Mà Ko biết lãnh BHXH có đóng thuế TNCN Ko ta?
Ông Huda Huế chỉ có 100tr/tháng thôi, đứng thứ 2 sau ông Trai. Gây xôn xao dư luận vì ông này bản chất là người nhà nước, cty nhà nước mà lương hưu cao vòi vọi.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.307
113
Hình như ông PGĐ Huda Huế mới kinh. Trước đây cứ lấy mức 5 năm cuối nên bị vỡ trận. Bây giờ công chức cũng bình quân 5 năm cuối khác với dân đen bình quân cả chứ kỳ đóng.
Mà Ko biết lãnh BHXH có đóng thuế TNCN Ko ta?
Các khoản trợ cấp BHXH đều không chịu thuế TNCN nha anh.

• Like
Reactions: smartcar
Hạng D
29/11/06
3.951
9.987
113
Ai lỡ đóng > 20 năm (thường khoảng 45t trở lên) thì nghỉ làm sớm cũng ko được đòi lại bhxh 1 cục mà phải chờ đến đủ tuổi hưu (>60t) mới được lãnh lương hưu? Ăn cướp!
Rất nhiều người rơi vào trường hợp này, trong đó có cả em bác ạ :(
Giờ mới U50, chờ hơn 10 năm nữa bể hóa nương dâu, lúc đó luật thay đổi lung tung ko biết có lãnh được gì ko nữa!
Thiệt là đau lòng quá đi.

Hạng C
24/6/10
507
3.590
93
Nhân nói vụ cán bộ (công chức) bác nào cán bộ (công chức) khai sáng giúp em. Cán bộ (công chức) lãnh lương từ NSNN (công an, quân đội, công chức ...) có đóng BHXH hàng tháng không ạ ? nếu có thì khoản 17,5% thì Nhà nước có đóng cho BHXH không ? Tại em thấy cứ nghe nói vỡ quỹ BHXH. Nếu quỹ BHXH mà các đối tượng được hưởng đóng đầy đủ thì dư sức trả làm sao vỡ.
Cái vụ này nó nhập nhằng lắm! Phần của doanh nghiệp đóng thì BHXH thu đủ, nhưng phần của Nhà nước đóng cho CB, công chức, viên chức, quân đội, công an thì không ai biết là đóng hay không, nhưng rõ là ngân sách vẫn hay mượn từ quỹ BHXH! Mà lực lượng quân đội, công an nghỉ hưu sớm, lãnh nhiều mới nghiệt cho cái "quỹ chung" của toàn dân lao động!

• Angry
Reactions: bamebin
Hạng F
1/6/15
5.555
28.307
113
Anh nói không đúng làm nhiều người chửi hệ thống Bhxh, nếu không có nhân hệ số thì tiền lương 20 năm trước giờ là giấy vụn hết.
Anh chịu khó tra luật để biết cách tính lương bình quân Bhxh.
Anh nói không đúng làm nhiều người chửi hệ thống Bhxh, nếu không có nhân hệ số thì tiền lương 20 năm trước giờ là giấy vụn hết.
Anh chịu khó tra luật để biết cách tính lương bình quân Bhxh.
Sorry các anh. Tất cả BHXH đều có điều chỉnh trượt giá.

Tomb Raider
29/6/17
1.958
35.922
113
Đúng rồi anh. Từ lúc cty ra quyết định cho thôi việc và nộp lên BHXH để chốt sổ, bên BHXH làm cả tháng mới ra được cái sổ đã chốt để trả lại cho DN và DN mới kêu NLĐ lên nhận lại, sao mà nộp xin TCTN trong vòng 15 ngày kịp?
Giờ sổ bhxh luật quy định trả cho ng ld giữ mà ta???

Hạng C
7/3/17
681
13.508
93
Mình đang Akay vụ này! Mình đóng đc 25 năm rồi, tuổi gần 55 rồi, giờ muốn nhận 1 cục hình như ko đc!?
Anh Bạn em phải đi Khám SK, quen biết thì nhờ Hội đồng Giám định Y khoa làm cho giấy mất sức gì đó thì làm hưu non được luôn

• Love
Reactions: Tadenday
Hạng C
20/5/18
614
29.421
93
Anh Bạn em phải đi Khám SK, quen biết thì nhờ Hội đồng Giám định Y khoa làm cho giấy mất sức gì đó thì làm hưu non được luôn
Sang năm nó lại phải thêm tháng và có khi thủ tục nó khác... :(