Hạng C
23/12/13
514
527
93
Chào các bác,

Thằng em mới lấy em C250 đời 2014, mâm vỏ theo xe là: 225/45R17, vỏ thường. Dự định là lên mâm 19'', 235/35R19, vỏ Runflat. Không biết là lên mâm và vỏ runflat vậy có OK không ah? Có làm ảnh hưởng gì đến quá trình vận hành của xe, của trục xe không ah? Mong các bác tư vấn giúp.

Tks các bác,

Tập Lái
6/10/14
3
4
3
Bác lên vậy là quá hợp lý rồi, xe nhìn sẽ mạnh và đẹp hơn nữa, giờ chủ yếu bác nên xem đi kiểu mâm nào và lốp gì :). Hồng Cường ở Lý Thái Tổ rất nhiều mẫu mâm với giá lốp cũng tốt, được thì bác cứ ra đó sẽ có nv tư vấn tận tình cho bác. Góp ý thử 1 mẫu cho bác xem chơi
Lên mâm 19'' và vỏ runflat cho Mer C250 2014

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
ủa lên size lớn đc hả các bác, ko bị phạt sao các bác, cái mức 3% quy định trong Luật hay của riêng xe Merc vậy các bác????????

Tập Lái
6/10/14
3
4
3
Cơ bản theo luật thì không được, cơ quan đăng kiểm chỉ cho sử dụng mâm lốp theo kích cỡ trong tài liệu nhà sản xuất. Nhưng giờ 1 số dòng xe được nhà sx cho sử dụng vài cỡ mâm lốp khác nhau nên có thể mang đi xem xét để đăng kiểm lại. Nếu không thì vẫn có thể bị 'các a mà ai cũng biết là ai đấy' hỏi thăm ^^ Dù vậy thực tế thì cũng khó để biết xe có thay cỡ m,l hay không, vì ai mà nhớ hết và nhìn sơ qua mà nhận ra được, trừ phi có vấn đề xảy ra và xe bị kiểm tra thì lúc đó mới biết :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hoangtan1312
Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
Cơ bản theo luật thì không được, cơ quan đăng kiểm chỉ cho sử dụng mâm lốp theo kích cỡ trong tài liệu nhà sản xuất. Nhưng giờ 1 số dòng xe được nhà sx cho sử dụng vài cỡ mâm lốp khác nhau nên có thể mang đi xem xét để đăng kiểm lại. Nếu không thì vẫn có thể bị 'các a mà ai cũng biết là ai đấy' hỏi thăm ^^
Như cụ thể xe Jolie thì sao bác? Thay mâm chắc cũng dẫn đến countermet ko chính xác phải ko bác

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Chào các bác,

Thằng em mới lấy em C250 đời 2014, mâm vỏ theo xe là: 225/45R17, vỏ thường. Dự định là lên mâm 19'', 235/35R19, vỏ Runflat. Không biết là lên mâm và vỏ runflat vậy có OK không ah? Có làm ảnh hưởng gì đến quá trình vận hành của xe, của trục xe không ah? Mong các bác tư vấn giúp.

Tks các bác,

Chọn size vỏ vậy nằm trong giới hạn OK đó, tuy nhiên nếu sát hơn bác nên chọn 225/35/R19 thì sai số ít hơn nữa và vỏ này cũng dễ tìm sẵn trên thị trường khi cần thay gấp (theo kinh nghiệm của em, chứ còn muốn thì size nào cũng có).
Ngoài ra nên chú ý nếu chọn size 235 thì tuỳ thuộc vào offset của mâm 19" mới bác lựa là bao nhiêu? Nó nên bằng hoặc +5 so với cái 17" thôi, đừng ham âm (-) quá, đưa bánh ra ngoài coi chừng mâm vỏ lòi ra khỏi fender nhìn hơi giống SUV.

Vỏ runflat thì nó sẽ cứng và ồn hơn vỏ thường chút, nặng ký hơn chút, nói chung với máy 2.5 thì kg lo lắm.

Tập Lái
6/10/14
3
4
3
Nếu bác thay mâm và lốp nhưng vẫn giữ kích thước đường kính của bánh như cũ thì không sao cả, còn bánh lớn hơn sẽ gây sai số đồng hồ tốc độ. Jolie thì lâu rồi nên chỉ được 1 cỡ là 14" thôi

• Like
Reactions: hoangtan1312
Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
Nếu bác thay mâm và lốp nhưng vẫn giữ kích thước đường kính của bánh như cũ thì không sao cả, còn bánh lớn hơn sẽ gây sai số đồng hồ tốc độ. Jolie thì lâu rồi nên chỉ được 1 cỡ là 14" thôi
Có cách nào làm cho dàn chân Jolie nhìn khỏe hơn mà ko phạm luật ko bác, thích mấy cái vỏ bản lớn ghê, cái vỏ zin nhìn nhỏ bé quá hic