VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau
dear các bác, em có con Life book, thi thỏang đi công tác thì mang ra xài ( vì kích thuớc nhỏ gọn của nó) cũng thuận tiện

Hôm vừa rồi, hứng chí đú theo mấy bác lọ mọ độ chế bên Car_PC kia, nghe bùi tai thế nào mà cũng mang con life book ra chọc ngóay, bây giờ nó tèo luôn , vì sắp tới lại phải đi công tác nhiều nên bây giờ chỉ mong sao phục hồi lại nguyên trạng , mong các bác đã kinh qua giup đỡ

dưới đây em xin mô tả tình trạng đặng các bác dễ tư vấn hơn

1/ em dùng chuơng trình patirtion để chia thành 2 primary dick, sau đ1o em dùng chuơng trình Boot magic để chon ổ khởi động là ổ D ( winXP vẫn còn nguyên xi và nằm trong ổ C)

2/ bây giờ khởi động máy báo lên là không phải disk khởi động ( effect bởi thằng Boot magic)

nó kẹt ở cái chỗ như vầy:

3/ đã chọn boot bằng USB CD ROM nhưng không chạy
Life book là dòng máy nhỏ xíu , nên hổng có CD hay FDD gì hết ráo, em đã dùng 1 USB CD ROM và chọn trong BIOS là first Boot bằng USB CDROM, nhưng nó không chạy ( cái CD này mang qua XP khác thì nó hiểu liền)

4/ đã dùng soft để tạo 1 Boottable bằng USB, và đã thử trên 1 máy khác , boot hirent ngon lành nhưng cắm vào life book này thì cũng hổng boot lên được

vậy nên em mới post lên đây coi có bác nào có kinh nghiệm về vụ này thì ra tay giúp em!
xin đa tạ các bác!

Hạng C
8/7/07
862
17
0
RE: Life book xin giúp đỡ

trước tiên em ko hiểu cái USB CDROM của bác là cái gì, vì bác nói là máy bác ko có CD mà. Chắc là cái USB phải ko ạ?

vấn đề của bác theo em ko có gì nghiêm trọng, chủ yếu là bác phải giữ nguyên trạng chứ đừng vọc nữa là có khi tiêu luôn dữ liệu trên đĩa. bây giờ chủ yếu là tìm cách set lại ổ C là active thôi. thông thường để boot được từ USB thì phải được hỗ trợ bởi BIOS. chắc là máy bác BIOS ko support nên ko boot được từ USB. Vậy thì ko có cách nào để thâm nhập được ổ cứng cả. em nghĩ chỉ còn 1 cách là gỡ ổ cứng của máy bác gắn sang 1 máy khác. sau đó dùng chương trình nào đấy để set lại ổ C là active (bằng chương trình, tự động) hoặc set nhân công bằng cách dùng các chương trình disk editor (như Norton disk editor) để truy cập trực tiếp vào MBR (master boot record) của ổ cứng và sửa trực tiếp trên đó. cách này cần phải có chuyên môn thì mới làm được, nếu ko là tèo luôn ổ cứng

nói chung em nghĩ nếu bác ko có sẵn máy khác thì nên đem ra dịch vụ cho nó an toàn ạ

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Trích đoạn: osfan

trước tiên em ko hiểu cái USB CDROM của bác là cái gì, vì bác nói là máy bác ko có CD mà. Chắc là cái USB phải ko ạ?

Dĩ nhiên rồi

vấn đề của bác theo em ko có gì nghiêm trọng, chủ yếu là bác phải giữ nguyên trạng chứ đừng vọc nữa là có khi tiêu luôn dữ liệu trên đĩa. bây giờ chủ yếu là tìm cách set lại ổ C là active thôi. thông thường để boot được từ USB thì phải được hỗ trợ bởi BIOS. chắc là máy bác BIOS ko support nên ko boot được từ USB. Vậy thì ko có cách nào để thâm nhập được ổ cứng cả. em nghĩ chỉ còn 1 cách là gỡ ổ cứng của máy bác gắn sang 1 máy khác. sau đó dùng chương trình nào đấy để set lại ổ C là active (bằng chương trình, tự động) hoặc set nhân công bằng cách dùng các chương trình disk editor (như Norton disk editor) để truy cập trực tiếp vào MBR (master boot record) của ổ cứng và sửa trực tiếp trên đó. cách này cần phải có chuyên môn thì mới làm được, nếu ko là tèo luôn ổ cứng

nói chung em nghĩ nếu bác ko có sẵn máy khác thì nên đem ra dịch vụ cho nó an toàn ạ

Cám ơn bác, tui cũng đã tính tới chuyện này, có điều Life Book nó khác Laptop quá xá, Toshiba, Compaq, Vaio , HP tui cũng tháo ra vài con rồi và lấy HDD ra ngon, còn con này, ráng lắm tháo tới cái Keyboard ra là hết biết đường tháo luôn

trong BIOS nó cho set first boot từ USB CD ROM, tui cũng đã set như thế ( đã trình bày ở trên) nhưng không tài nào boot được thế mới nhức đầu chứ !!!

Hạng D
16/10/06
1.548
10.169
113
sites.google.com

bác ấy xài CD Rom gắn ngoài ấy mà, giao tiếp cổng USB. em có bán cái Dell D430 cũng xài DVD ROM gắn ngoài loại này, boot hirent version 9.2 nó ko nhận đc thiết bị, ko load đc driver. Nghe nói xài Hiren version sau này thì boot đc, do bản 9.2 bị lỗi, bác thử xem.

Dùng cách tháo ổ cứng mang qua máy khác như bác osfan cũng ok đó, nhưng bác nên mang ra tiệm, đừng nên tự làm, mà phải mang đến tiệm uy tín xíu, để tránh tình trạng nó cũng ko biết, vọc bậy còn mệt hơn.

Chúc bác nhanh chóng xử lý đc sự cố này!!!

Hạng C
1/8/07
664
1
18
46
TP.HCM

Cám ơn bác, tui cũng đã tính tới chuyện này, có điều Life Book nó khác Laptop quá xá, Toshiba, Compaq, Vaio , HP tui cũng tháo ra vài con rồi và lấy HDD ra ngon, còn con này, ráng lắm tháo tới cái Keyboard ra là hết biết đường tháo luôn
Khác là đúng rồi bác Hai à... Fujitsu nó ráp LifeBook bằng ngàm là chủ yếu... muốn tháo phải có lẫy chuyên dùng chứ ko thì dễ gãy ngàm lắm... cẩn thận nhé bác ;)

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Không biết bác đã mần được chưa?. Ráng tháo HDD đem qua Desktop mà set active lại. Một điều cần nhớ là khi không dùng 2 HDH nữa thì phải gỡ bỏ Boot Magic đúng cách,nếu không,cũng lắm rắc rối vì nó can thiệp vào MBR. Ổ CD USB của bác chỉ được nhận diện trong Win nên Win chưa chạy là nó không thấy gì (giống như chuột hay bàn phím USB vậy). Cố cạy ra 1 lần là lần sau thấy dễ thôi mà..:).!

Hạng D
16/10/06
1.548
10.169
113
sites.google.com

Trích đoạn: Mr.Thiet

Không biết bác đã mần được chưa?. Ráng tháo HDD đem qua Desktop mà set active lại. Một điều cần nhớ là khi không dùng 2 HDH nữa thì phải gỡ bỏ Boot Magic đúng cách,nếu không,cũng lắm rắc rối vì nó can thiệp vào MBR. Ổ CD USB của bác chỉ được nhận diện trong Win nên Win chưa chạy là nó không thấy gì (giống như chuột hay bàn phím USB vậy). Cố cạy ra 1 lần là lần sau thấy dễ thôi mà..:).!

Cổng USB boot đc trong dos bác ui, nhưng phải có driver, cái Dell D430 của em xài ổ rời USB, boot cài XP và Vista phà phà!!!